Luật sư Vũ Đức Thịnh

Tư vấn tạm hoãn nghĩa vụ quân sự khi theo học 2 trường đào tạo

Nội dung câu hỏi: Em sinh năm 1999. Năm 2017, em có nộp giấy tạm hoãn nghĩa vụ quân sự của trường ĐH Hutech; thời gian sau ở trường em tự ý nghỉ do không theo kịp nên đã bị buộc thôi học. Đến 10/2018, em chuyển sang học trường trung cấp, khi nộp giấy tạm hoãn NVQS thì cán bộ nói vi phạm thông tư Pháp luật có liên quan đến sinh viên học 2 trường.

 

Vậy em phải giải quyết như thế nào? trường hợp của em có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không? Cảm ơn luật sư! 

 

=> Tư vấn quy định về Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự gọi 19006169

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

- Thứ nhất, các trường hợp được hoãn nghĩa vụ quân sự

 

Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ như sau:

 

“1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

 

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

 

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

 

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

 

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

 

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

 

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

 

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.”

 

Như vậy, căn cứ theo quy định trên khi bạn đi học tại trường Đại học Hutech bạn đã được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Thời điểm hiện tại, bạn đã thôi học tại trường đại học và sang học một trường trung cấp không thuộc thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo. ĐỒng thời theo quy định trên thì học hệ trung cấp không thuộc trường hợp được hoãn nghĩa vụ quân sự do đó bạn không thuộc diện được hoãn nghĩa vụ quân sự vì lý do đang theo học.

 

Trân trọng!

Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí