Trần Phương Hà

Miễn gọi nhập ngũ trong thời bình

Câu hỏi: Kính thưa Luật Sư Tôi năm nay 22 tuổi, vừa tốt nghiệp ĐH. Gia đình tôi chỉ có tôi là con trai duy nhất và cha mẹ tôi thì đã quá 60 tuổi, không còn làm việc nữa. Tôi chỉ mong ước được đi làm và phụng dưỡng cha mẹ cho đúng với chữ hiếu của người làm con. Trường hợp tôi có thể xin hoãn thi hành NVQS không? Nếu phải làm đơn xin tạm hoãn NVQS thì tôi phải làm vào thời điểm nào ? Rất mong được sự giúp đỡ chỉ dẫn của Luật Sư.

 

=> Luật sư tư vấn quy định pháp luật về miễn, hoãn nghĩa vụ quân sự, gọi 1900.6169

 

Trả lời: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Minh Gia. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ:

 

“1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

 

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

 

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

 

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

 

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

 

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

 

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

 

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

 

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

 

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

 

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

 

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

 

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

 

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.”

 

Nếu bạn thuộc một trong các trường hợp tạm hoãn hoặc được miễn nghĩa vụ quân sự thì sẽ không phải tham gia nghĩa vụ quân sự hoặc được hoãn trong một khoảng thời gian. Theo thông tin bạn đã cung cấp, bạn năm nay 22 tuổi, vừa tốt nghiệp Đại học. Bạn là con trai duy nhất trong gia đình, cha mẹ bạn đã quá 60 tuổi, không còn làm việc nữa thì bạn có thể xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự với căn cứ bạn là lao động duy nhất trong gia đình và có nghĩa vụ nuôi dưỡng bố mẹ không còn khả năng lao động.

 

Để được tạm hoãn gọi nhập ngũ, bạn nộp đơn xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự và liên hệ Ủy ban nhân dân cấp xã để cung cấp giấy tờ chứng minh bố mẹ bạn không còn sức lao động để UBND cấp xã xem xét, đăng kí danh sách công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ để trình UBND cấp huyện quyết định. Bạn phải làm đơn này ngay sau khi có thông báo triệu tập công dân nam đi khám sức khỏe và trước khi có lệnh nhập ngũ.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Miễn gọi nhập ngũ trong thời bình. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

Luật gia Nguyễn Thương – Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169