LS Thanh Hương

Khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự

Kính gửi luật sư, em có một câu hỏi về khám tuyển nhập ngũ muốn được muốn được luật sự giải đáp thắc mắc, mong luật sự sẽ giúp em giải đáp thắc mắc này: Đợt tuyển quân NVQS vừa rồi em có đi khám NVQS, sức khỏe của em như sau: + tuổi: 24, nam, + chiều cao: 1m62, + cân nặng: 50kg, + huyết áp: 140/80,+ mắt trái cận 1 độ, phải cận 1,5 độ.

Lúc trước em bị hở van tim, đã mổ được khoảng 3 năm trước. Hiện tại thì em đang làm việc tại một công ty TNHH tại thành phố Hồ Chí Minh. Quê em ở Bình Thuận. Lần này đi khám NVQS nghe được là do thiếu quân nên chỉ khám sơ thôi và sẽ tuyển hết. Không biết trong trường hợp của em có trúng tuyển NVQS hay không? Kính mong quý luật sư giải đáp thắc mắc này giùm em với và giải thích cho em quy định về khám tuyển nghĩa vụ quân sự, em đang rất hoang mang. Em xin cảm ơn luật sư.

>> Luật sư tư vấn quy định về khám tuyển nghĩa vụ quân sự, gọi 19006169

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Khoản 3 Điều 4 Thông tư Số: 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn nhập ngũ như sau:

 
 “3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.
 
Theo quy định này, nếu bạn có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo tiêu chuẩn sức khỏe pháp luật quy định là sẽ không đủ điều kiện sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự như theo quy định pháp luật.
 
Đối chiếu bảng số 1 về tiêu chuẩn phân loại theo thể lực - Phụ lục I Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật, Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP hướng dẫn việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự. Về cân nặng, chiều cao thì bạn thuộc loại 2.
 
Đối chiếu bảng 2 về tiêu chuẩn phân loại theo bệnh tật -  Phụ lục I, Về tật cận thị bạn cận 1- 1,5 độ, bạn thuộc loại 2.
 

2

Cận thị:

- Cận thị dưới -1,5 D

2

- Cận thị tư - 1,5 D đến dưới - 3 D

3

- Cận thị tư - 3 D đến dưới- 4 D

4

- Cận thị từ - 4 D đến dưới- 5 D

5

- Cận thị từ - 5 D trở lên

6

- Cận thị đã phẫu thuật

Cho điểm theo mục 1.1 và tăng lên 1 điểm

Như vậy, bạn thuộc trường hợp quy định tại điểm c khoản 3 Điều 4 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP, sức khoẻ của bạn thuộc loại 1,2,3 nhưng có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên ), bạn sẽ không đủ điều kiện về sức khoẻ để nhập ngũ và sẽ được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.
 

Tuy nhiên, cần phải xem xét tình trạng sức khoẻ của bạn hiện tại khi đi khám sức khoẻ tuyển nghĩa vụ quân sự tại cơ quan Công an để chắc chắn bạn có thuộc diện được hoãn thực hện nghĩa vụ quân sự hay không.

Trân trọng

Chuyên viên Khánh Linh  - Công ty Luật Minh Gia.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí