Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Cá độ bóng đá có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    • 04/11/2018
    • Đồng Xuân Thuận
    • Yêu cầu tư vấn: Em chào luật sư ạ. Em có 1 vài điều muốn hỏi về vấn đề cá độ bóng đá trên intenet rất mong được luật sư giải đáp như sau ạ. Từ năm 2015 đến nay A có tham gia chơi cá độ , mỗi lần gửi tiền vào tài khoản khoảng dưới 2 triệu đồng. Mỗi ngày A chơi nhiều trận khác nhau, mỗi trận cao nhất cũng chỉ 500 nghìn đồng.

     

    Về bản thân A thì chưa bị vi phạm pháp luật bao giờ. Em cũng tìm hiều về điều 248 nhưng không hiểu cụ thể trong tình huống của A sẽ như thế nào. Vậy em xin hỏi trường hợp của A tội nặng nhất sẽ như thế nào ạ? quy định về giảm nhẹ hình phạt như thế nào?  Rất mong luật sư giải đáp giúp em. em xin cám ơn.

     

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:

     

    Theo thông tin bạn cung cấp thì A đã có hành vi cá độ bóng đá từ năm 2015 đến nay. Đối với giai đoạn trước ngày 1/1/2018 thì để xác định A có hành vi phạm tội hay không thì cần xem xét Điều 248 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009:

     

    “1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

     

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

     

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

     

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

     

    c) Tái phạm nguy hiểm.

     

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.”

     

    Cá độ bóng đá cũng là một hình thức chơi được thua bằng tiền như vậy hành vi của bạn có thể cấu thành tội đánh bạc theo quy định pháp luật. Tuy nhiên, theo hướng dẫn của Điểm b khoản 4 Điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ – HĐTP Hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật Hình sự về Tội đánh bạc được quy định như sau:

     

    “…Trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa... thì một lần chơi số đề, một lần cá độ bóng đá, một lần cá độ đua ngựa... (để tính là một lần đánh bạc) được hiểu là tham gia chơi trong một lô đề, tham gia cá độ trong một trận bóng đá, tham gia cá độ trong một kỳ đua ngựa... trong đó người chơi có thể chơi làm nhiều đợt. Trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong các trường hợp này là tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi trong các đợt đó.”

     

    Theo như bạn trình  bày thì số tiền A tham gia cá độ trong 1 trận bóng đá là dưới 500 nghìn đồng (nhỏ hơn 2 triệu đồng).  Do vậy với hành vi và số tiền tham gia cá độ trên thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

     

    "2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

     

    a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

     

    b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

     

    c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

     

    d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề".

     

    Tuy nhiên từ ngày 1/1/2018 đến hiện nay nếu A vẫn có hành vi cá độ bóng đá thì xem xét theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017:

     

    “1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

    c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

    d) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

     

    Hiện nay việc xác định số tiền đánh bạc vẫn được áp dụng theo Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP, nếu số tiền cá độ trong mỗi trận bóng đá vẫn chỉ là 500 000 đồng thì hành vi của A cũng chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính. Tuy nhiên, nếu trước đó đã bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc hoặc bị kết tội đánh bạc hay tổ chức đánh bạc thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với Điều khoản phù hợp theo Điều 321 nêu trên.

     

    Như vậy, đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào tùy theo mức độ cũng bị xử lý hành chính hoặc hình sự. Trường hợp bạn hỏi cá độ qua mạng Internet, thì người tham gia cá độ vẫn có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự tùy thuộc vào mức độ vi phạm.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Cá độ bóng đá có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    Luật gia: Bảo Lâm – Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169