Hoàng Thị Nhàn

Bồi thường thiệt hại khi tai nạn giao thông làm chết người

Việc tham gia giao thông mà gây ra tai nạn là điều không ai mong muốn. Tuy nhiên, khi người tham gia giao thông gây ra hậu quả nghiêm trọng nên xử lý như thế nào cho phù hợp với quy định pháp luật?

Nếu bạn đang là một trong các bên của một vụ việc tai nạn giao thông và có thiệt hại nghiêm trọng xảy ra mà không biết xử lý như thế nào về vấn đề bồi thường và có phải chịu trách nhiệm hình sự trong trường hợp gây chết người hay không?

Để được công ty Luật TNHH Minh Gia chúng tôi  hỗ trợ, tư vấn cụ thể hơn này, hãy gọi tới số Hotline 1900.6169 hoặc trực tiếp qua văn phòng Số 218 đường Hoàng Ngân (Dãy sau), Trung Hòa, Cầu Giấy, TP Hà Nội để được hướng dẫn tư vấn cụ thể.

Bạn có thể tham khảo tình huống chúng tôi tư vấn sau đây để có thêm kiến thức về bồi thường thiệt hại khi tai nạn giao thông làm chết người.

Câu hỏi: Kính gửi các Anh/Chị Luật Sư Minh Gia! Tôi sinh năm 19xx, là hàng xóm nhà đối diện với gia đình có người bị tai nạn giao thông và đã qua đời, Người bị tai nạn là chú đã 57 tuổi. Tình hình gia đình: thuần nông, hiện đang nuôi bố mẹ già trên 70 tuổi, 1 vợ, 2 con. Con trai sinh năm 89 hiện đang làm công nhân, đã lập gia đình và đã có 2 đứa con, Con gái sinh năm 91 ko đi học do có vấn về trí tuệ, chỉ ở nhà phụ giúp cha mẹ. Tai nạn giao thông: chết do bi ô tô 4 chỗ húc bay khi đang đi từ bên này đường sang bên kia đường để về nhà. Vị trí tai nạn trước cổng nhà, điểm tai nạn đã qua vạch kẻ đường , chỉ cách mép lề đường 20cm. Xe chạy tốc độ cao, không có dấu hiệu lái xe nhận diện người qua đường, húc văng chú lên kính xe gây 1 lỗ thủng lớn, khi xe dừng lại thì người từ trên nắp xe mới rơi xuống. Khoảng cách từ khi đâm tới lúc rơi xuống mặt đất tầm 20m.Do người nhà không muốn mổ tử thi nên đã bị cảnh sát giao thông "ép" ký biên bản 2 bên tự thỏa thuận với mức đền bù là 70 triệu đồng.Hôm nay là ngày thứ 3 sau khi tai nạn, vợ chú ấy hiện đang ngồi khóc vì với mức bồi thường chỉ có 70 triệu sau khi trừ viện phí, trừ tiền mai táng thì chỉ còn lại một ít không đủ nuôi bố mẹ già và đứa con dại có vấn đề về trí tuệ. Mong các Anh/Chị rõ luật tư vấn cho gia đình họ xem có thể làm được gì hoặc thay đổi điều gì khác nữa không. Xin cám ơn!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 269 Bộ luật hình sự 2015 về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ:

"Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng".

Trong trường hợp người tham gia giao thông đường bộ có vi phạm các quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác dẫn đến hậu quả chết người thì có thể bị truy cứu TNHS về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ. Ngoài trách nhiệm hình sự, người gây tai nạn giao thông dẫn đến hậu quả chết người có trách nhiệm bồi thường thiệt hai do tính mạng bị xâm phạm.

Nguyên tắc bồi thường được quy định tại Điều 585 Bộ luật dân sự 2015:

"1. Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.

3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại hoặc bên gây thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường

...".

Như vậy, về nguyên tắc thì thiệt hại phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời, các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường. Tuy nhiên, khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường. Do đó, nếu như gia đình bác này đã ký thỏa thuận và đã nhận tiền bồi thường từ bên gây tai nạn giao thông. Tuy nhiên, nếu thấy mức bồi thường này không còn phù hợp với thực tế thì gia đình bác này có thể yêu cầu tòa án thay đổi mức bồi thường.

Hotline: 1900 6169