LS Phùng Gái

Nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108 và thủ tục giải quyết chế độ hưu trí?

Viên chức có thể được nghỉ hưu trước tuổi theo quy định của Nghị định 108 hay không? Để được nghỉ hưu trước tuổi theo quy định tại Nghị định 108 cần những điều kiện gì? Đối, trình tự, thủ tục để được nghỉ hưu trước tuổi theo quy định như thế nào? … Luật Minh Gia giải đáp các vấn đề này như sau:

1. Luật sư tư vấn về nghỉ hưu trước tuổi

Nghỉ hưu trước tuổi là quyền của người lao động, viên chức, công chức, … khi đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật. Đối với cán bộ, công chức, viên chức việc nghỉ hưu trước tuổi được hưởng các chế độ theo quy định tại Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế của chính phủ. Nếu bạn là cán bộ, công chức đang muốn nghỉ hưu trước tuổi, bạn cần nắm rõ các quy định pháp luật về lĩnh vực này để bảo đảm quyền lợi của mình.

Nếu bạn đang có thắc mắc, chưa rõ các quy định pháp luật về Nghỉ hưu trước tuổi theo quy định pháp luật, hãy gửi câu hỏi của mình về Email của công ty Luật Minh Gia hoặc liên hệ Hotline: 1900.6169 để được các Luật sư, chuyên viên pháp lý hướng dẫn, tư vấn các vấn đề thắc mắc.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tình huống tư vấn của Luật Minh Gia dưới đây để có thêm căn cứ pháp lý và đối chiếu với trường hợp tư vấn của mình.

2. Hỏi về nghỉ hưu trước tuổi theo quy định của pháp luật

Câu hỏi: Tôi sinh ngày 29/8/1959, tham gia bảo hiểm từ năm 1981 đến nay là 35 năm 8 tháng, nay do điều kiện sức khỏe không đảm bảo, phải điều trị dài ngày, tôi muốn nghỉ hưu tước tuổi theo Nghị định 108/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ được không, tôi công tác tại Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng thành phố, cơ quan tôi là đơn vị sự nghiệp công lập, tự chủ hoàn toàn về biên chế và tài chính theo Nghị định số 16/2015/NĐ-CP ngày 14/02/2015 của Chính phủ, khi vào làm việc tại Ban giám đốc Ban quản lý dự án ĐTXD thành phố trực tiếp ký hợp đồng, loại hợp đồng là hợp đồng lao động không xác định thời hạn, không thuộc biên chế công chức, viên chức.

Tôi muốn hỏi là: 

1. Tôi có thuộc đối tượng nghỉ theo nghị định 108 không?  Nếu không Ban Quản lý dự án ĐTXD thành phố có được vận dụng Nghị định 108 cho tôi nghỉ được không, nguồn chi phí chi trả các chế độ cho tôi lấy từ nguồn tự chủ của cơ quan tôi có hợp lý không? 

2. Hồ sơ nghỉ hưu trước tuổi của tôi do nghỉ hưu trước tuổi như thế nào? (tôi bị bệnh thận phải nghỉ điều trị dài ngày) Kính mong nhận được tư vấn sớm của Luật sư để tôi hoàn thiện hồ sơ thủ tục đề nghị được nghỉ hưu sớm. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định tại Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế. Cụ thể:

Điều 6. Các trường hợp tinh giản biên chế

3. Viên chức, người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động không xác định thời hạn tại các đơn vị sự nghiệp công lập được giao quyền tự chủ hoàn toàn về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy, nhân sự dôi dư do sắp xếp lại tổ chức theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền hoặc do đơn vị sự nghiệp công lập sắp xếp lại tổ chức bộ máy, nhân sự để thực hiện chế độ tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy và nhân sự.

Như vậy, đối chiếu quy định trên với trường hợp của bạn thì nếu căn cứ vào lý do ốm đau phải điều trị dài ngày thì mặc dù bạn thuộc đối tượng làm việc theo chế độ hợp đồng lao động không xác định thời hạn trong đơn vị sự nghiệp công lập tự chủ về tài chính.. thì vẫn không thuộc đối tượng tinh giản biên chế theo Nghị định 108. Tuy nhiên, trường hợp trong quá trình đơn vị thực hiện sắp xếp lại tổ chức bộ máy, nhân sự mà có dôi dư lao động (bạn nằm trong danh sách dôi dư của đơn vị) thì có thể áp dụng chính sách tinh giản biên chế để làm căn cứ giải quyết ra quyết định nghỉ việc cho bạn theo chế độ này.

- Thứ hai, nguồn kinh phí giải quyết chế độ.

Điều 13. Nguồn kinh phí thực hiện tinh giản biên chế

...

3. Kinh phí giải quyết chính sách tinh giản biên chế đối với các đối tượng quy định tại Khoản 3, 6 Điều 6 Nghị định này lấy từ kinh phí thường xuyên của đơn vị sự nghiệp công lập, hội.

Theo đó, việc đơn vị lấy kinh phí thường xuyên để giải quyết các chế độ liên quan tới chính sách tinh giản biên chế là hoàn toàn đúng quy định pháp luật.

- Thứ ba, thủ tục giải quyết chế độ về hưu trước tuổi.

Trong trường hợp bạn đáp ứng đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí do về hưu trước tuổi. Đồng thời, do bạn vẫn đang làm việc cho đơn vị nên hồ sơ sẽ do đơn vị liên hệ với cơ quan bảo hiểm để giải quyết. Theo đó, hồ sơ bao gồm:

+ Sổ bảo hiểm đã chốt;

+ Quyết định nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí do người sử dụng lao động lập kèm theo Giấy đăng ký địa chỉ nơi cư trú khi nghỉ hưu, nơi khám chữa bệnh BHYT ban đầu (theo mẫu) của người lao động, 

+ Chứng minh thư nhân dân photo chứng thực;

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108 và thủ tục giải quyết chế độ hưu trí?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời. 

Hotline: 1900 6169