1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Đất đai
  • Tư vấn về nộp tiền sử dụng đất phần đất dư chênh lệch khi đo đạc thực tế

    • 16/07/2015
    • Bùi Thanh Hương
    • Luật sư tư vấn về tiền sử dụng đất khi diện tích đo đạc thực tế với diện tích trong các giấy tờ khác có sự chênh lệch

    Nội dung đề nghị tư vấn

    Xin chào văn phòng luật sư Minh gia! Tôi là TDC, 68 tuổi, quê ở Hưng Yên. Tôi nhờ luật sư tư vấn cho tôi thắc mắc sau:
    * Ngày 29/12/1987 tôi được ủy ban thị xã ra quyết định cấp 42 m2 đất ở. Ngày 10/11/1988 khi đo giao đất địa chính xã có chỉnh lại ở dưới quyết định cấp đất là 74,75m2 (có ký tên địa chính ).
    * Ngày 27/06/1990 tôi được ủy ban nhân dân xã cấp thêm 80,5 m2 đất ở cũng thửa đất trên (có thu tiền ).
    * Ngày 01/01/1993 tôi nhận chuyển nhượng thêm của ông Bình phần cuối cùng thửa đất là 52,5m2 đất ở (chỉ có giấy tờ thỏa thuận viết tay của 2 người) không qua chính quyền xã. Thời điểm sử dụng đất của tôi là trước 15/10/1993. Thuộc diện không tranh chấp. Đất ổn định.
    à Cả 3 đợt vừa cấp vừa chuyển nhượng diện tích là : 74,75 + 80,5+52,5 = 207,75 m2 đất ở trên cùng 1 thửa
    Diện tích đo thực tế trong bản đồ là 214,4 m2 đất ở so với diện tích trên giấy tờ 214,4 -207,75 m2 =6,65m2 (là đất dôi dư ).
    Nay tôi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tôi phải đóng các khoản phí. Tôi nhờ luật sư tư vấn cho tôi 4 nội dung sau:
    + Đất dư 6,65 m2 tôi có phải nộp tiền sử dụng đất ở không?
    +Tiền sử dụng đất tôi phải nộp diện tích là bảo nhiêu m2,Số % tiền phải nộp?
    + Lệ phí trước bạ tôi phải nộp là bao nhiêu m2. Số % tiền phải nộp? Được biết giá đất chỗ tôi ủy ban tỉnh quy định là 3,500,000 nghìn động/m2.
    +Tôi là thương binh thương tật 41% . Tôi có được giảm tiền sử dụng đất không. Nếu có được giảm thì được giảm bao nhiêu %. Một lần nữa mong văn phòng luật sư tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn.
     
    Trả lời
     
    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:
     
    Thứ nhất, về tiền sử dụng đất. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Quyết định 07/2015/QĐ-UBND của UBND tỉnh Hưng Yên:
     
    1. Đất dôi dư: Là phần diện tích khi đo thực tế lớn hơn so với Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc so với diện tích đất được cấp có thẩm quyền giao hoặc so với hồ sơ địa chính đang quản lý tại các cấp xã, huyện, tỉnh.
     
    Như vậy, phần diện tích 6,65m2 là đất dôi dư và phải nộp tiền sử dụng đất cho 6,65m2 này. Điểm b Khoản 2 Điều 3 Quyết định 07/2015/QĐ-UBND về cách xác định giá đất thu tiền sử dụng đất cho phần đất dôi dư:
     
    b) Cách xác định giá đất theo hệ số điều chỉnh giá đất (K) và lớp của thửa đất hoặc khu đất để xác định tiền sử dụng đất phải nộp của phần diện tích đất vượt hạn mức đất ở theo bảng giá đất, hệ số điều chỉnh giá đất (K) và lớp của thửa đất, cụ thể:
    Giá đất tính thu tiền sử dụng đất    =   Giá đất theo bảng giá đất   x   Hệ số điều chỉnh giá đất(K)   x   Tỷ lệ % tính theo hệ số K (lớp của thửa đất hoặc khu đất)
     
    Hệ số K và Tỷ lệ % tính theo hệ số K lớp của thửa đất (phụ thuộc vị trí đất cụ thể) bạn tham khảo chi tiết tại Quyết định 07/2015/QĐ-UBND. Sau đó, lấy giá đất đã tính theo hệ sô K và tỷ lệ % nhân với phần diện tích dôi dư là tiền sử dụng bạn phải đóng.
     
    Thứ hai, về lệ phí trước bạ. Lệ phí trước bạ phải đóng bằng 0,5% giá trị giá đất do UBND tỉnh quy định. Cụ thể, bạn phải đóng lệ phí là    0,5%   x    3 500 000   x   214,4  =    3 752 000 đồng.
     
    Thứ ba, về miễn, giảm tiền sử dụng đất. Quy định miễn, giảm tiền sử dụng đất chỉ áp dụng khi mua nhà thuộc sở hữu Nhà nước, sửa chữa nhà (hoàn cảnh khó khẳn). Trường hợp của bạn không thuộc các trướng hợp này nên sẽ không được xét miễn tiền sử dụng đất.


    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về nộp tiền sử dụng đất phần đất dư chênh lệch khi đo đạc thực tế. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    Chuyên viên Khánh Linh - Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169