Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Tư vấn thủ tục gộp thửa khi đất có phần lối đi chung

    • 20/10/2020
    • Nguyễn Thị Nhàn
    • Các vấn đề liên quan đến gộp thửa đất hiện nay được quy định cụ thể như thế nào? Nếu phần diện tích đang muốn gộp thửa có bao gồm phần lối đi chung thì giải quyết như thế nào?

    1. Luật sư tư vấn pháp luật đất đai

    Đối với người sử dụng đất, việc sử dụng đất ổn định phù hợp với diện tích đất, phù hợp với mục đích sử dụng đất là vô cùng quan trọng. Trong quá trình sử dụng đất có nhiều người sử dụng đất có nhu cầu thực hiện một số các thủ tục liên quan đến phần diện tích đất của mình như thủ tục tách thửa, gộp thửa nhưng lại chưa nắm rõ được các quy định pháp luật điều chỉnh cụ thể về vấn đề này dẫn đến quá trình thực hiện còn nhiều vướng mắc gây ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của chính người sử dụng đất và cả những người sử dụng đất khác liền kề. 

    Để được tư vấn cụ thể về các vấn đề liên quan đến quyền sử dụng đất hoặc các vấn đề khác liên quan đến đất đai, quý khách có thể liên hệ với chúng tôi qua các hình thức như gửi Email tư vấn hoặc gọi tới số Hotline: 1900.6169. Chúng tôi có bộ phận luật sư, chuyên viên tư vấn pháp luật giàu kinh nghiệm sẵn sàng hỗ trợ bạn tư vấn về các vấn đề liên quan đến vấn đề này.

    2. Thủ tục gộp thửa đất

    Nội dung câu hỏi tư vấn: Tôi có thắc mắc xin công ty giải đáp. Năm 2014 nhà tôi được ubnd huyện cấp quyền sử dụng đất 400m2 đất ở lâu dài. Năm 2015 nhà tôi tách thành 2 thửa cho 2 anh em, mỗi thửa 140m2, giữa 2 thửa là ngõ đi cho 2 nhà 50m2 và bị thiếu 70m2. Bây giờ tôi muốn nhập lại nhưng địa chính xã không đồng ý vì lý do sau nhà tôi còn 1 hộ lâu nay cho đi nhờ ngõ mà do đất nhà tôi tách ra. Xin hỏi như vậy có đúng quy định không và muốn nhập lại đất như cũ thì chúng tôi cần những hồ sơ gì? Xin chân thành cảm ơn!

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ theo điều 254 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về quyền về lối đi qua như sau:

    “Điều 254. Quyền về lối đi qua

    1. Chủ sở hữu có bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có hoặc không đủ lối đi ra đường công cộng, có quyền yêu cầu chủ sở hữu bất động sản vây bọc dành cho mình một lối đi hợp lý trên phần đất của họ.

    Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

    Chủ sở hữu bất động sản hưởng quyền về lối đi qua phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản chịu hưởng quyền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thỏa thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác xác định.

    3. Trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù.”

    Như vậy, trong trường hợp này của bạn nếu lối đi đó là lối đi duy nhất của hàng xóm thì theo quy định pháp luật, khi bạn hợp thửa bạn vẫn phải mở một lối đi khác phù hợp và hợp lý nhất đối với căn hộ đó.

    Trong trường hợp này của bạn, bạn muốn hợp thửa thì phải đáp ứng đủ các điều kiện hợp thửa theo quy định của pháp luật:

    Thứ nhất, các thửa đất phải có cùng mục đích sử dụng đất, nếu hai thửa đất không có cùng mục đích sử dụng đất phải thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất.

    Thứ hai, các thửa đất phải liền kề nhau theo quy định tại khoản 1 điều 3 Luật Đất đai năm 2013.

    Thứ ba, phần diện tích thửa đất sau khi hợp không được vượt hạn mức theo quy định.

    Khi bạn đáp ứng đủ các điều kiện trên thì bạn có thể làm thủ tục hợp thửa.

    Và căn cứ theo khoản 11 điều 9 thông tư 24/2014/TT-BTNMT có quy định về hồ sơ khi thực hiện thủ tục tách thửa hoặc hợp thửa đất:

    Điều 9. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất.

    11. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục tách thửa hoặc hợp thửa đất:

    a) Đơn đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa theo Mẫu số 11/ĐK;

    b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

    …”

    Bộ hồ sơ trên bạn nộp lên văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện.

     

    Hotline: 1900.6169