Trần Phương Hà

Trách nhiệm của ủy ban nhân dân khi chậm cấp GCNQSĐ?

Luật sư tư vấn về trường hợp cán bộ, công chức địa chính xã đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực đất đai

 

Nội dung câu hỏi: Em chào các Anh/Chị Luật sư ạh! Em có một vấn đề cần Anh/Chị tư vấn giúp em với ạh! Em có Mua một lô đất do UBND huyện tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất" và đã trúng thầu hơn 1 năm nay rồi ạh! Sau khi trúng thầu thì em đã làm xong hết các thủ tục do luật đất đai quy định! Nhưng hơn 1 năm mà họ vẫn chưa làm sổ quyền sử dụng đất cho em ạh. Mới mấy tuần nay thì em có hỏi bác làm Địa chính ở xã thì bác ấy nói giờ mới gửi hồ sơ cho Chủ Tịch huyện đóng dấu thế là họ làm đúng hay sai ạh! Theo em hiểu thì luật cũ là 30 ngày, còn luật mới là 15 ngày là đc cấp ! Và bây giờ em muốn đòi quyền lợi của mình thì gặp cơ quan nào để họ giai được quyết ạh! Em nhờ! Anh/Chị tư vấn giúp em! Em xin cảm ơn ạh!

 

Trả lời tư vấn: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

 

Thứ nhất, về thời hạn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

 

Theo quy định tại điểm d Khoản 2 Điều 61 Nghị định 43/2013/NĐ-CP quy định: “Đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp trúng đấu giá quyền sử dụng đất; … là không quá 15 ngày.

Như vây cơ quan có thẩm quyền phải cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bạn (cụ thể là Uỷ ban nhân dân cấp huyện) trong vòng 15 ngày kể từ ngày chị nộp hồ sơ đăng kí quyền sử dụng đất. Việc chậm trễ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho chị là vi phạm pháp luật về đất đai

 

Thứ hai, về vấn đề khiếu nại đối với hành vi vi phạm của cơ quan có thẩm quyền

 

Theo Điều 97 Nghị định 43/2014/NĐ-CP  thì các hành vi Vi phạm quy định về thực hiện trình tự, thủ tục hành chính trong quản lý và sử dụng đất bao gồm:

 

a) Không nhận hồ sơ đã hợp lệ, đầy đủ, không hướng dẫn cụ thể khi tiếp nhận hồ sơ, gây phiền hà đối với người nộp hồ sơ, nhận hồ sơ mà không ghi vào sổ theo dõi;

 

b) Tự đặt ra các thủ tục hành chính ngoài quy định chung, gây phiền hà đối với người xin làm các thủ tục hành chính;

 

c) Giải quyết thủ tục hành chính không đúng trình tự quy định, trì hoãn việc giao các loại giấy tờ đã được cơ quan có thẩm quyền ký cho người xin làm thủ tục hành chính;

 

d) Giải quyết thủ tục hành chính chậm so với thời hạn quy định;

 

đ) Từ chối thực hiện hoặc không thực hiện thủ tục hành chính mà theo quy định của pháp luật về đất đai đã đủ điều kiện để thực hiện;

 

e) Thực hiện thủ tục hành chính không đúng thẩm quyền;

 

g) Quyết định, ghi ý kiến hoặc xác nhận vào hồ sơ không đúng quy định gây thiệt hại hoặc tạo điều kiện cho người xin làm thủ tục hành chính gây thiệt hại cho Nhà nước, tổ chức và công dân;

 

h) Làm mất, làm hư hại, làm sai lệch nội dung hồ sơ.”

 

Như vây, cán bộ, công chức địa chính đã có hành vi vi phạm pháp luật về đất đai.

 

Thứ ba, vấn đề đòi quyền lợi

 

Theo điều 204 Luật đất đai 2013”Người sử dụng đất, người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan đến sử dụng đất có quyền khiếu nại, khởi kiện quyết định hành chính hoặc hành vi hành chính về quản lý đất đai”. Như vậy chị có quyền khiếu nại đối với hành vi của các công chức địa chính.

 

Theo quy định tại Điều 209 Luật đất đai 2013:

 

Tổ chức, cá nhân khi phát hiện công chức, viên chức thuộc cơ quan quản lý đất đai các cấp, công chức địa chính xã, phường, thị trấn vi phạm các quy định về trình tự, thủ tục, thời hạn đối với việc giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, thu hồi đất, làm thủ tục thực hiện quyền của người sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận thì có quyền gửi đơn kiến nghị đến người có thẩm quyền theo quy định sau đây:

 

a) Đối với vi phạm của công chức địa chính xã, phường, thị trấn thì gửi kiến nghị đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã;

 

b) Đối với những vi phạm của công chức, viên chức thuộc cơ quan quản lý đất đai cấp nào thì gửi kiến nghị đến thủ trưởng cơ quan quản lý đất đai cấp đó;

 

c) Đối với vi phạm của thủ trưởng cơ quan quản lý đất đai thì gửi kiến nghị đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cùng cấp.

 

2. Trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày nhận được đơn kiến nghị, Chủ tịch Ủy ban nhân dân hoặc thủ trưởng cơ quan quản lý đất đai quy định tại khoản 1 Điều này có trách nhiệm xem xét, giải quyết và thông báo cho người có kiến nghị biết.”

 

Đối với trường hợp của chị, Uỷ ban nhân dân huyện có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên chị có thể gửi đơn kiến nghị đến chủ tịch ủy ban cấp huyện

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng !
CV tư vấn: Phương Hà - Luật Minh Gia

Gọi ngay