Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Thay đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    • 24/11/2015
    • Nguyễn Thị Biển
    • Được bố vợ cho đất có được làm thủ tục sang tên chuyển quyền sử dụng đất hay không

    Xin phép hỏi Luật sư và nhờ LS tư vấn: Vợ tôi sinh năm 1976, đã được cấp đất nông nghiệp theo tiêu chuẩn cùng với gia đình, nhưng do vợ tôi đi xây dựng gia đình với tôi là người xã khác (cùng huyện). Nay vợ tôi lại được bố đẻ cho thêm một phần ruộng của gia đình (của bố, mẹ vợ tôi), diện tích đất này gia đình tôi vẫn đang sản xuất nông nghiệp bình thường. Vậy tôi xin hỏi LS là vợ tôi có được làm các thủ tục để sang tên chuyển quyền sử dụng và được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp hay không? Xin trân trọng cảm ơn Luật sư!
    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:
    Trước tiên cần phải xác định xem bố đẻ của vợ bạn để lại đất nông nghiệp cho vợ bạn theo hình thức tặng cho hay để thừa kế
           Trường hợp bố vợ bạn để thừa kế
    Theo quy định tại Điều 188 khoản 1 Luật đất đai 2013 thì "
    Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.
    Nếu như diện tích đất của bố vợ đáp ứng được đầy đủ các yêu cầu trên thì vợ bạn có quyền làm thủ tục sang tên chuyển quyền sử dụng đất

           Trường hợp bố bạn tặng cho vợ bạn
    Quy định tại khoản 3 Điều 191 Luật Đất Đai 2013 quy định như sau: " Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa"
    Như vậy, trong trường hợp này, vì diện tích đất mà bố vợ bạn muốn cho vợ bạn là đất trồng lúa nên muốn tặng cho phải xem vợ bạn có trực tiếp sản xuất nông nghiệp hay không. Nếu vợ bạn không trực tiếp sản xuất nông nghiệp sẽ không được làm thủ tục sang tên chuyển quyền sử dụng đất. Nếu vợ bạn trực tiếp sản xuất nông nghiệp sẽ được làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất bình thường

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thay đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV: Trương Thị Vàng - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật
 Gửi yêu cầu tư vấn