Tuấn Luật sư

Quyền về lối đi theo quy định pháp luật thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính thưa luật sư tôi xin hỏi . Gia đình tôi ở quê. Có mảnh đất nhà ở có sổ đỏ. Ở từ năm 1995 đến nay. Trên sổ đỏ nhà tôi ko có phần đường đi. Nhà tôi ở phía sau đất vườn của hàng xóm . Từ xưa nay vẫ đi đường đó. Giờ nhà hàng xóm ko cho nhà tôi đi . Nhà tôi chỉ có duy nhất con đường đó để đi . Vậy tôi xin hỏi khi nhà nước cấp sổ đỏ nhà ở có quy định đường đi hay cấp đường đi cho nhà tôi hay không?

Nhà hàng xóm rào đường ko cho nhà tôi đi có vi phạm pháp luật không.?  Giả sử nếu nhà nước cấp đất ở cho nhà tôi mà không có đường đi thì tôi phải làm thế nào ? Tôi xin cảm ơn luật sư và công ty luật minh gia. 

Trả lời tư vấn: Chào anh/chị, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

Tại Điều 254 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

"Điều 254. Quyền về lối đi qua

1. Chủ sở hữu có bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có hoặc không đủ lối đi ra đường công cộng, có quyền yêu cầu chủ sở hữu bất động sản vây bọc dành cho mình một lối đi hợp lý trên phần đất của họ.

Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

Chủ sở hữu bất động sản hưởng quyền về lối đi qua phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản chịu hưởng quyền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thỏa thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác xác định.

3. Trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù."

Theo quy định trên thì gia đình anh/chị có quyền yêu cầu hàng xóm mở lối đi hợp lý cho gia đình anh/chị và gia đình anh/chị sẽ phải đền bù cho hàng xóm khoản tiền tương ứng với phần diện tích mà họ mở lối đi cho mình.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp.

Trân trọng

P.Luật sư trực tuyến - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169