Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Quy định về thời hạn sử dụng đất công ích

    • 17/09/2015
    • Minh Anh
    • Hỏi: Chào luật sư, cho tôi hỏi: Gia đình tôi có một mảnh đất được UBND xã ký hợp đồng cho thuê đất công ích từ năm 1997 thời hạn là 50 năm. Đến nay UBND xã Quyết định Thanh lý hợp đồng để ký đúng với khoản 5 điều 126 về Thuê đất đất công ích là 5 năm. Như vậy UBND xã ký cho tôi là đúng ko?

    Quy định về thời hạn sử dụng đất công ích
    Quy định về thời hạn sử dụng đất công ích


    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo như thông tin bạn cung cấp, đất công ích nhà bạn thuê lại của UBND xã từ năm 1970 đến hiện nay. Do đó, sẽ áp dụng quy định của Luật đất đai 1993, Luật đất đai 2003 và Luật đất đai 2013 hiện nay. Việc ký hợp đồng thuê đất thời hạn là 50 năm đã đưuọc xác lập. Khi Luật đất đai 2003 ra đời, việc cho thuê đất công ích được quy định như sau:

    Điều 67 – Luật đất đai 2003. Đất sử dụng có thời hạn

    Người sử dụng đất được sử dụng đất có thời hạn trong các trường hợp sau đây:

    5. Thời hạn cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn là không quá năm năm; trường hợp cho thuê đất trước ngày 01 tháng 01 năm 1999 thì thời hạn thuê đất được xác định theo hợp đồng thuê đất.

    Do đó, tại thời điểm nay thời hạn sử dụng đất vẫn được áp dụng và xác định theo như hợp đồng thuê đất cụ thể ở đây là 50 năm.

    Khi Luật đất đai 2013 ra đời chấm dứt toàn bộ hiệu lực của Luật đất đai 2003. Căn cứ:

    Điều 211 – Luật đất đai 2013. Hiệu lực thi hành

    1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2014.
    Luật đất đai số 13/2003/QH11 và Nghị quyết số 49/2013/QH13 ngày 21 tháng 6 năm 2013 của Quốc hội về kéo dài thời hạn sử dụng đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối của hộ gia đình, cá nhân hết hiệu lực kể từ ngày Luật này có hiệu lực.

    Về đất công ích, Luật đất đai 2013 có quy định như sau:

    Điều 126 – Luật đất đai 2013. Đất sử dụng có thời hạn

    5. Thời hạn cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn là không quá 05 năm.

    Căn cứ vào các quy định trên, việc UBND xã yêu cầu thanh lý hợp đồng để ký lại hợp đồng thuê đất với thời hạn 5 năm là hoàn toàn có căn cứ pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về thời hạn sử dụng đất công ích. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!     
    Luật gia: Đào Quang Vinh - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169