Hỏi đáp pháp luật Đất đai

  • Lấy lại đất đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

    • 30/05/2016
    • Phương Thúy
    • Bố tôi là Hoàng H P, 85 tuổi. Bố tôi xin hỏi luật sư một việc như sau: Từ năm 1995 về trước tôi có nhà và đất ở của mẹ tôi. Sau năm 1996 đến nay do vợ chồng người cháu ngoại là con nhà chị gái của tôi, dụ dỗ mẹ tôi về ở và dỡ nhà của mẹ con tôi, mang hết của cải vật chất về nhà mà không qua ý kiến của tôi.

     

    Nội dung yêu cầu: Đất nhà ở, vườn, ao cá vợ chồng đứa cháu đã vỡ thành ruộng cấy lúa. Sau khi nhà nước làm sổ quyền sử dụng đất vợ chồng nhà đứa cháu làm đất nhà mẹ tôi (của tôi) vào đất nhà cháu tôi. Năm 1998 mẹ tôi đã mất, tôi đi xa bây giờ do hoàn cảnh khó khăn phải trở về quê hương có mảnh đất để qua tuổi già. Nhưng giờ không còn nữa. Vậy tôi xin hỏi quý luật sư tôi có cách nào lấy lại được chỗ đất của mẹ tôi và tôi không? Quy định pháp luật trường hợp này thế nào? Nếu lấy được thì tôi phải làm như thế nào? Xin cảm ơn luật sư

     

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:


    Khoản 2 Điều 106 Luật Đất đai 2013 quy định về vấn đề thu hồi giấy chứng nhận đã cấp như sau:


    “2. Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau đây:

     

    a) Nhà nước thu hồi toàn bộ diện tích đất trên Giấy chứng nhận đã cấp;

     

    b) Cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp;

     

    c) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

     

    d) Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai.”

     

    Theo bạn đã trình bày thì nhà và đất mà bạn ở từ năm 1995 trở về trước là của bạn và mẹ bạn. Sau đó con nhà chị gái của bạn mới làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất này vào đất nhà cháu bạn mà không được sự đồng ý của bạn. Tuy nhiên bạn phải có căn cứ chứng minh bạn và mẹ cùng đứng tên sở hữu trên nhà và mảnh đất đó bằng một số loại giấy tờ theo quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013 và Điều 18 Nghị định 43/2014/NĐ-CP. Theo đó, một số loại giấy tờ có thể chứng minh bạn có quyền sở hữu mảnh đất đó bao gồm:

     

    - Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

     

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

     

    Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

     

    - Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

     

    - Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;

     

    - Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

     

    - Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ gồm:

     

    + Sổ mục kê đất, sổ kiến điền lập trước ngày 18 tháng 12 năm 1980.

     

    + Một trong các giấy tờ được lập trong quá trình thực hiện đăng ký ruộng đất theo Chỉ thị số 299-TTg ngày 10 tháng 11 năm 1980 của Thủ tướng Chính phủ về công tác đo đạc, phân hạng và đăng ký thống kê ruộng đất trong cả nước do cơ quan nhà nước đang quản lý.

    ...

    Khi bạn đã có đầy đủ các loại giấy tờ cần thiết, bạn có thể tiến hành đòi lại 1 phần mảnh đất đó theo quy định của pháp luật.

     

    Thủ tục thu hồi quyền sử dụng đất được quy định cụ thể tại khoản 4 Điều 87 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP như sau:


    “4.Trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật về đất đai tại Điểm d Khoản 2 Điều 106 của Luật Đất đai được thực hiện như sau:

     
    a) Trường hợp cơ quan điều tra, cơ quan thanh tra có văn bản kết luận Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật đất đai thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm xem xét, nếu kết luận đó là đúng thì quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp; trường hợp xem xét, xác định Giấy chứng nhận đã cấp là đúng quy định của pháp luật thì phải thông báo lại cho cơ quan điều tra, cơ quan thanh tra;


    b) Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phát hiện Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật đất đai thì thông báo bằng văn bản cho cơ quan thanh tra cùng cấp thẩm tra; nếu kết luận là Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật thì thông báo cho người sử dụng đất biết rõ lý do; sau 30 ngày kể từ ngày gửi thông báo cho người sử dụng đất mà không có đơn khiếu nại thì ra quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp;


    c) Trường hợp người sử dụng đất phát hiện Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật đất đai thì gửi kiến nghị, phát hiện đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất có trách nhiệm xem xét, giải quyết theo quy định tại Điểm b Khoản này


    d) Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện việc thu hồi và quản lý Giấy chứng nhận đã thu hồi theo quyết định thu hồi Giấy chứng nhận của cơ quan có thẩm quyền;


    đ) Trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất không đồng ý với việc giải quyết của cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại các Điểm a, b và c Khoản này thì có quyền khiếu nại theo quy định của pháp luật về khiếu nại.”

     

    Đồng thời, khoản 4 Điều 10 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT quy định:

     

    4. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục thu hồi Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp không đúng quy định của pháp luật đất đai tại Điểm d Khoản 2 Điều 106 của Luật Đất đai theo quy định như sau:

     

    a) Trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phát hiện nội dung Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định thì nộp hồ sơ gồm:

     

    - Đơn phản ánh việc cấp Giấy chứng nhận không đúng quy định;

     

    - Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

     

    b) Trường hợp cơ quan nhà nước phát hiện Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định thì người được cấp Giấy chứng nhận nộp Giấy chứng nhận đã cấp theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

     

    Như vậy, bạn có thể làm đơn đề nghị thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gửi tới Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp quận, huyện, kèm theo đơn là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và giấy tờ khác chứng minh việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phần đất của mẹ bạn cho cháu bạn là không đúng quy định của pháp luật để đề nghị giải quyết.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Lấy lại đất đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    CV Nguyễn Thị Chúc – Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169