Nguyễn Ngọc Ánh

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi đủ điều kiện

Gia đình tôi mua nhà qua giấy viết tay từ chủ cũ từ tháng 4 năm 1993. Từ đó đến nay mẹ tôi sống ổn định ở đây, hiện tại tôi và mẹ làm tạm trú dài hạn tại địa chỉ này, theo tôi được biết vị trí đất xây nhà tôi đang ở là đất do chủ cũ chiếm dụng từ lâu trước khi gia đình tôi đến mua ( đất trong hẻm), mấy năm trước nhà nước có thu " Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp" tại gia đình tôi, hiện tại những giấy tờ có liên quan đến đất tôi đang có là:1/ Bản giấy bán nhà viết tay từ chủ cũ và mẹ tôi;

2/ Phiếu công khai về hiện trạng đất ( được địa phương đưa trong đó có sơ đồ đất, diện tích,một số thông tin diện tích đất)

3/ Các phiếu thu thuế đất sử dụng phi nông nghiệp

Cho tôi hỏi, đất nhà tôi đã có quyền sử dụng chưa và nếu chưa mảnh đất của tôi có đủ điều kiện để được cấp quyền sử dụng và sổ đỏ cho mảnh đất này được không, và giấy tờ cũng như nơi liên hệ là đâu? Còn 1 việc nữa đó là mảnh đất không trong tình trạng tranh chấp.

Xin cám ơn

Trả lời: Cảm ơn anh đã gửi yêu cầu về công ty Luật Minh Gia! Chúng tôi xin tư vấn yêu cầu  của anh như sau:

Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 100 Luật đất đai 2013 về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất:

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:
...............................
d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993
”.

Như anh trình bày, hiện nay anh có “ bản giấy bán nhà viết tay từ chủ cũ và mẹ tôi”,  đối chiếu với quy định trên thì gia đình anh đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liến với đất.

Ngoài ra, anh tới Ủy ban nhân dân xã nơi anh đang cư trú để xin xác nhận đất được sử dụng trước ngày 15/10/1993 dựa vào “Phiếu công khai về hiện trạng đất ( được địa phương đưa trong đó có sơ đồ đất, diện tích,một số thông tin diện tích đất)” bạn đang có.

Tiếp theo, chúng tôi tư vấn cho bạn trình tự, thủ tục để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử  dụng đất như sau:

- Cơ quan tiếp nhận hồ sơ: Ủy ban nhân dân xã, thị trấn nơi có đất.

- Hồ sơ gồm có:

+ Đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

+ bản giấy bán nhà viết tay từ chủ cũ và mẹ anh

+ Văn bản uỷ quyền xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (nếu có).

- Thủ tục:
+ Ủy ban nhân dân xã, thị trấn có trách nhiệm thẩm tra, xác nhận vào đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất về tình trạng tranh chấp đất đai đối với thửa đất

+ Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ;

-         Xác nhận vào đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và ghi ý kiến đối với trường hợp không đủ điều kiện;

-         Trường hợp đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì làm trích lục bản đồ địa chính hoặc trích đo địa chính thửa đất đối với nơi chưa có bản đồ địa chính, trích sao hồ sơ địa chính;

-         Gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật;

-         Gửi hồ sơ những trường hợp đủ điều kiện và không đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất kèm theo trích lục bản đồ địa chính, trích sao hồ sơ địa chính đến Phòng Tài nguyên và Môi trường;

+ Phòng Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
 

Trên đây là nội dung tư vấn về: Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi đủ điều kiện. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

Hotline: 1900.6169