Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Xử lý người điều khiển xe máy vi phạm luật giao thông

    • 16/12/2018
    • Lò Thị Loan
    • Câu hỏi: Chào luật sư cho em hỏi về luật giao thông đường bộ: hôm nay em mới bị bắt xe, vi phạm các lỗi không có giấy phép lái xe, không có giấy tờ xe, không xuất trình CMND, chạy quá tốc độ, chạy qua làn đường khác. Cho em hỏi mức hành chính vi phạm là bao nhiêu và còn hình phạt nào khác không ạ? (em bị giam xe 7 ngày nữa) Quy định như thế nào? Mong luật sư tư vấn, em xin cảm ơn.

     

    => Tư vấn quy định về xử phạt hành chính về giao thông đường bộ, gọi 19006169

     

    Trả lời: Chào bạn, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

     

    Một là, hành vi không có giấy phép lái xe, giấy tờ xe.

     

    Căn cứ Điều 17 và Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

     

    Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

    2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

     

    a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;



    5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

     

    a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;


    Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

    "3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:


    a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định;"

    Hai là, hành vi không xuất trình CMND.

    Căn cứ Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; chống tệ nạn xã hội; phòng cháy chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình:

    "1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:


    a) Không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;"

    Ba là, hành vi điều khiển xe quá tốc độ và đi sai làn đường.


    Căn cứ Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:
     

    Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ


    "3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:


    c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;"

    4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;


    5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:


    a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;"

    6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:


    đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;"

     

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì các hành vi của bạn không đủ dấu hiệu để cấu thành tội phạm, tức không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Bộ luật hình sự. Bạn chỉ bị xử lý vi phạm hành chính theo các quy định đã trích dẫn ở trên.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Xử lý người điều khiển xe máy vi phạm luật giao thông. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    CV: Nguyễn Ngọc - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169