1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Vấn đề sinh con thứ ba theo nghị quyết trung ương Đảng

    • 02/07/2015
    • Nguyễn Ngọc Ánh
    • Chào luật sư cho tôi hỏi, Tôi và chồng tôi đều là đảng viên. Chồng tôi có 1 con riêng trước khi chúng tôi cưới nhau (hiện đang sống với chúng tôi). Tôi và chồng tôi đã có 1 con chung, bây giờ nếu tôi sinh thêm 1 con nữa thì tôi và chồng tôi có bị xử lý kỷ luật không? Quy định thế nào? Rất mong sự phúc đáp của phòng tư vấn. Xin cám ơn!


    Trả lời:

    Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi yêu cầu tới công ty Luật Minh Gia! Sau đây, chúng tôi xin tư vấn yêu cầu của chị như sau:

    Trường hợp của vợ chồng chị, nếu đúng như chị cung cấp, vợ chồng chị vẫn được sinh thêm một con nữa và không bị xử lý kỷ luật khiển trách theo điều lệ Đảng.
     
    Căn cứ tại Điểm c Khoản 10 Mục III Hướng dẫn số 09 –HD/UBKTTW ngày 06 tháng 06 năm 2013 của Uỷ ban kiểm tra trung ương hướng dẫn thực hiện một số điều của Quy định số 181 - QĐ/TW ngày 30 tháng 3 năm 2013 của Bộ chính trị về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm quy định về những trường hợp sau đây không vi phạm chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình:
     
    “+) Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có dân số dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và đầu tư.

    +) Cặp vợ chồng sinh lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.

    +) Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.

    +) Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.

    +) Cặp vợ chồng sinh con lần thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng giam định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.

    +) Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):

    - Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ).

    - Sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.

    +) Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh.

    +) Sinh con thứ ba trở lên trước ngày 19-01-1989 (ngày có hiệu lực thi hành Quyết định số 162 – QĐBT, ngày 18 -10 -1988 của Hội đồng Bộ trưởng “Về một số chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình”)”.

    Trường hợp của vợ chồng chị, thuộc trường hợp một trong hai người đã có con riêng (con đẻ) thì vẫn được sinh một hoặc hai con mà không bị xử lí kỷ luật theo hình thức khiển trách tại Khoản 1 Điều 26 Quy định số 181/ 2013/QĐ-TW  của Bộ chính trị về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Vấn đề sinh con thứ ba theo nghị quyết trung ương Đảng. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    Luật gia Nguyễn Ngọc Ánh – Công ty Luật Minh Gia.
Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169