Đồng Xuân Thuận

Tư vấn về nâng bậc lương khi đang hưởng chế độ thai sản

Tôi là viên chức (ngạch giáo viên trung học phổ thông), tôi đã đi làm và tham gia bảo hiểm xã hội được 7 năm.
Yêu cầu tư vấn: 
Tôi nghỉ thai sản từ 01/09/2015 đến hết tháng 2/2016. Và cũng từ 1/9/2015 tôi được nâng bậc lương thường xuyên. Cho tôi hỏi việc truy lĩnh lương tăng của tôi từ tháng 9/2015 đến hết tháng 2/2016 do cơ quan BHXH chi trả hay do cơ quan sử dụng lao động chi trả? Truy đóng BHXH, BHYT, BHTN như thế nào? theo quy định tại văn bản pháp luật nào?
Kính mong luật sư vui lòng giải đáp sớm và chi tiết giúp tôi, để tôi có căn cứ làm chế độ nghỉ thai sản và đảm bảo việc tăng lương thường xuyên của tôi.

Trả lời tư vấn: Cảm ơn chị đã gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của chị chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại khoản 1, Điều 35 Luật bảo hiểm xã hội 2006 và Điều 16 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP, được hướng dẫn tại điểm 4, Mục II Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/1/2007 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương, tiền công của 6 tháng liền kề gần nhất trước khi nghỉ việc.

Nghị định 152/2006/NĐ-CP :

“Điều 16. Mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản theo khoản 1 Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội là mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 6 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản khi đi khám thai, khi sẩy thai, nạo, hút hoặc thai chết lưu, thực hiện các biện pháp tránh thai theo quy định tại các Điều 29, 30 và Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội là mức bình quân tiền lương, tiền công tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội”.
 
Trường hợp của chị đã đóng BHXH từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, với mức bình quân tiền lương của 6 tháng liền kề gần nhất trước khi nghỉ việc là mức lương hệ số trước khi chị nghỉ thai sản là ngày 01/9/2015. Theo đó, trong thời gian nghỉ sinh con từ tháng 09/2015 đến hết tháng 2/2016, chị được Cơ quan BHXH chi trả chế độ nghỉ sinh con với mức lương theo hệ số trước khi nghỉ .

Trong thời gian nghỉ sinh con, ngày 01/9/2015, chị nhận được quyết định nâng lương thường xuyên. Nhưng từ ngày 01/9/2015 đến hết tháng 2/2016, chị được hưởng chế độ thai sản do cơ quan BHXH chi trả và nghỉ không đến cơ quan làm việc, do đó cơ quan không trả lương cho chị thời gian này.

Thời gian chị nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian này chị và cơ quan không phải đóng BHXH.

Sau thời gian nghỉ sinh con, khi trở lại làm việc chị sẽ được cơ quan trả lương theo mức lương chị đươc hưởng khi nâng lương thường xuyên. Thời điểm chị có quyết định nâng bậc lương  (ngày 01/9/2015) được dùng làm căn cứ tính thời gian xét nâng bậc lần sau cho chị.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về nâng bậc lương khi đang hưởng chế độ thai sản . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


Luật gia: Bảo Lâm – Công ty Luật Minh Gia. 
Gọi ngay