1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Tư vấn về mức hưởng lương hưu hàng tháng

    • 15/07/2015
    • Nông Hồng Nhung
    • Yêu cầu tư vấn: Luật sư cho tôi hỏi mẹ tôi tham BHXH bắt buộc từ năm 1/1995 đến khi đủ tuổi nghỉ hưu thì thiếu 9 tháng mới đủ 20 năm BHXH vậy mẹ tôi đóng 9 tháng BHXH tự nguyện nữa .Vậy giờ nếu được hưởng lương hưu hàng tháng thì BHXH sẽ tính cho mẹ tôi như thế nào ? Cảm ơn luật sư

     

    Tư vấn về mức hưởng lương hưu hàng tháng
    Tư vấn về tính mức hưởng lương hưu hàng tháng


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi yêu cầu đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:
     
    Do bạn không nói cụ thể là thời gian đủ tuổi nghỉ hưu của mẹ bạn là trước ngày 1/1//2016  nên chúng tôi sẽ tư vấn theo luật bảo hiểm xã hội năm 2006 thì tại Điều 52 của Luật này thì người lao động sẽ được đóng lương hưu hàng tháng khi đủ điều kiện về độ tuổi và số năm đóng BHXH theo quy định tại Điều 50 của Luật này.
     
    Do đó, mẹ bạn sẽ được hưởng lương hưu hàng tháng khi đã đóng đủ 20 năm đóng BHXH. Mẹ bạn còn thiếu 9 tháng nữa mới  đủ 20 năm đóng BHXH, do đó, mẹ bạn có thể đóng tối đa một lần cho 6 tháng BHXH theo quy định tại điểm a, Mục 1.11 Khoản 1 Điều 4 Quyết định số 1111/QĐ-BHXH  và đóng riêng lẻ 3 tháng còn lại hoặc đóng BHXH hàng tháng đến đủ 9 tháng còn lại.
     
    Và mức lương hưu hàng tháng mà mẹ bạn được hưởng được quy định tại Khoản 1 Điều 52 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006:
    Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 50 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 58, Điều 59 hoặc Điều 60 của Luật này tương ứng với mười lăm năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%
     
    Theo đó, đối với trường hợp của mẹ bạn thì mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 50 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định (của 6 năm cuối trước khi nghỉ hưu) tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ, mức tối đa bằng 75%.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về mức hưởng lương hưu hàng tháng. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    Luật Gia: Hoài Anh - Công ty Luật Minh Gia
     
     
     
     
     

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169