1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Tư vấn về điều kiện được đăng kí thường trú và nhâp khẩu

    • 23/09/2015
    • Trần Kim Khánh
    • Xin nhờ luật sư tư vấn và giải đáp giúp em vấn đề về nhập, tách hộ khẩu tại tp HCM.. E hiện là sinh viên. Vào khoảng tháng 8/2014 e đến sinh sống tại tphcm và trọ ở quận 9. Bác chủ trọ có làm giấy tạm trú cho e tại đây và hứa rằng nếu e ở trọ ít nhất 2 năm sẽ nhập hộ khẩu cho e vào hộ khẩu gia đình bác tại tphcm.


    Câu hỏi tư vấn:

    Vậy cho e hỏi nếu sau 2 năm sinh sống tại đây, e nhập hộ khẩu tphcm như trên thì có hợp pháp hay ko? Nếu hợp pháp, thì sau khi có hộ khẩu rồi e chuyển đi nơi khác thì chủ nhà trọ được quyền tự ý tách e ra khỏi hộ khẩu hay ko?

    Rất mong nhận được lời giải đáp sớm từ quý luật sư. Xin chân thành cảm ơn!

    Trả lời: Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, công ty xin tư vấn như sau:

    Luật cư trú sửa đổi, bổ sung số 36/2013/QH13 quy định như sau:

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương
     
    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
     
    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

    e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

    5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;

    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    6. Việc đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ đô.”

     
    Như vậy, căn cứ theo quy định trên, thì nếu bạn sống ở quận 9 thành phố HCM trên 2 năm và được chủ nhà đồng ý thì bạn sẽ đủ điều kiện để đăng kí thường trú tại thành phố Hồ Chí Minh nhưng bạn sẽ không được nhập khẩu vào hộ khẩu gia đình bà chủ nhà vì bạn không thuộc các trường hợp pháp luật quy định được nhập khẩu.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về điều kiện được đăng kí thường trú và nhâp khẩu. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    CV: Thùy Dương -  Công ty Luật Minh Gia.
     
Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169