Mạc Thu Trang

Tư Vấn Thay Đổi Tên Họ Cho Gia Đình

Ông bà tôi mang họ Cao, bố tôi và gia đình tôi gồm bố,mẹ, em trai, em gái và tôi đều mang họ Hồ ,nay gia đình tôi muốn thay đổi họ cho cả gia đình về lại họ cao trừ mẹ tôi có được không ?Trình tự thủ tục thế nào?

Yêu cầu tư vấn: Kính chào Luật Minh Gia gia đình tôi có 5 người trong cùng một sổ hộ khẩu, đó là: bố, mẹ, em trai, em gái và tôi. Gia đình tôi hiện mang họ Hồ (ngoại trừ mẹ tôi), khác biệt với họ Cao ở nhà nội tôi, bố tôi bảo lý do ngày trước khó nuôi nên ông bà nội đã đổi họ của bố. Nay gia đình tôi có một người dì bên Úc, muốn bảo lãnh một thành viên trong gia đình tôi sang Úc du lịch nhưng vì khác họ nên không thể thực hiện được. Sắp tới tôi sẽ có một đứa con và tôi muốn con được mang họ Cao của gia đình bên nội. Vậy xin được Luật Minh Gia tư vấn giúp trường hợp của gia đình tôi có thể thay đổi họ cho 4 thành viên trong gia đình (ngoại trừ mẹ tôi) được hay không? Nếu được xin cho biết thủ tục hành chính như thế nào? Mong nhận được sự giúp đỡ từ Quý Luật Sư. Xin chân thành cảm ơn!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất đối với việc thay đổi họ được quy định tại Điều 27 Bộ luật dân sự 2015:

“1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.”

Theo quy định trên quyền thay đổi họ là quyền nhân thân của mỗi cá nhân như vậy trường hợp của gia đình bạn hoàn toàn có thể thay đổi họ cho bốn thành viên trong gia đình khi bố mẹ có sự thỏa thuận từ họ bố sang họ mẹ hoặc ngược lại.

Thứ hai về trình tự thủ tục thay đổi họ được tiến hành như sau:

Trong trường hợp của bạn bố bạn phải tiến hành thay đổi họ từ họ hồ sang họ Cao sau đó sẽ tiến hành đề nghị thay đổi họ cho các thành viên trong gia đình

Về người có quyền yêu cầu thay đổi họ: Bố bạn là người có quyền yêu cầu thay đổi họ cho các con

Cơ quan có thẩm quyền : Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người dưới 14 tuổi và bổ sung hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi;

 Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên và xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi.

Hồ sơ bao gồm:Tờ đề nghị thay đổi họ theo mẫu; các giấy tờ liên quan :bản chính giấy khai sinh của những người muốn thay đổi họ, ;sổ hộ khẩu bản sao có công chứng hoặc chứng thực

Đối với các giấy tờ, hồ sơ văn bằng mang tên họ cũ thì sau khi có quyết định thay đổi tên, họ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền (UBND cấp huyện tại địa hạt mà bạn đã đăng ký khai sinh), bạn phải mang theo văn bản này cùng chứng minh thư nhân dân, Hộ khẩu… đến các cơ quan đang trực tiếp quản lý hồ sơ của bạn để đề nghị cải chính hố sơ theo họ, tên mới.

Thời hạn: 03 ngày kể từ ngày ủy ban nhân dân cấp xã nhận đầy đủ hồ sơ hợp lệ,trong trường hợp cần xác minh có thể kéo dài nhưng không quá 03 ngày

Lệ phí: Căn cứ vào biểu mức thu lệ phí đăng lý hộ tịch trên địa bàn tỉnh.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
Luật gia / CV tư vấn: Nguyễn Dịu- Luật Minh Gia

Gọi ngay