Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Trách nhiệm khi gây tai nạn giao thông của người dưới 18 tuổi

    • 28/06/2020
    • Nguyễn Thị Lan Anh
    • Tai nạn giao thông là một vấn đề diễn ra phổ biến hàng ngày ở nước ta. Hầu hết các vụ tai nạn giao thông đều gây ra những thiệt hại nghiêm trọng về cả vật chất lẫn tinh thần. Tuy nhiên, khi có sự việc này xảy ra không phải lúc nào cũng có thể xác định được các vấn đề như: Trách nhiệm thuộc về? Phạm vi trách nhiệm gồm những vấn đề nào?

    1. Luật sư tư vấn về trách nhiệm trong tai nạn giao thông:

    Tai nạn giao thông là một điều mà mọi người không ai mong muốn. Khi xảy ra tai nạn, một vấn đề phát sinh mà nhiều người quan tâm là trách nhiệm trong trường hợp này. Để xác định trách nhiệm thuộc về ai, chúng ta phải dựa trên yếu tố lỗi. Người có lỗi gây ra thiệt hại phải chịu hai trách nhiệm: Một là trách nhiệm bồi thường thiệt hại; hai là trách nhiệm hành chính hoặc trách nhiệm hình sự.

    Theo đó, trách nhiệm bồi thường thiệt hại là trách nhiệm bồi thường về vật chất và cả tinh thần khi có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác.

    Nếu bạn đang có những thắc mắc liên quan đến vấn đề này, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua địa chỉ mail: [email protected] hoặc tổng đài 1900.6169 để được hỗ trợ giải đáp. 

    2. Luật sư tư vấn về trường hợp trách nhiệm của người dưới 18 tuổi gây tai nạn giao thông:

    Nội dung tư vấn: Nhà tôi có 1 người anh trai bị tai nạn giao thông vào ngày 15/7/2016 âm và người gây tai nạn là nam thanh niên chưa đủ 18 tuổi. Tại hiện trường tai nạn nam thanh niên kia đã được gia đình họ đưa đi cấp cứu, bỏ mặc anh trai tôi nằm ở đấy nên anh trai tôi đã không qua khỏi dù đã đưa đi cấp cứu sau đó, tôi rất búc xúc với hành động đó. Công an giao thông đã kiểm tra hiện trường tai nạn, lập biên bản. Hiện đang trong thời gian xác định đúng sai làn đường giữa 2 bên. Xin hỏi luật sư là nếu có kết quả anh trai tôi đi đúng phần đường của mình thì bên kia có bị truy tố về trách nhiệm hình sự không. Trách nhiện dân sự thì xử lý như thế nào. Xin hỏi đơn gửi lên cơ quan công an và các thủ thục liên quan ra sao?

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi vấn đề tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Vấn đề bạn đưa ra chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    ...”

    Nam thanh niên sẽ bị truy tố về trách nhiệm hình sự theo điều 202, Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009  nêu trên nếu xác định được lỗi của thanh niên này là nguyên nhân trực tiếp đến vụ tai nạn và cái chết của anh bạn.

    Về trách nhiệm dân sự:

    Bạn nam thanh niên kia đã vi phạm độ tuổi sử dụng phương tiện giao thông theo luật giao thông đường bộ quy định tại khoản 1 điều 60:

    a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

    b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

    Nếu trong trường hợp lỗi là do nam thanh niên kia dẫn tới tai nạn giao thông thì người đó sẽ phải bồi thường thiệt hại cho anh bạn như sau:

    Nguyên tắc bồi thường thiệt hại đó là phải bồi thường toàn bộ và kịp thời. Điều 606, Bộ luật Dân sự 2005 quy định về năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân như sau:

    1. Người từ đủ mười tám tuổi trở lên gây thiệt hại thì phải tự bồi thường

    2. Người chưa thành niên dưới mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu, trừ trường hợp quy định tại Điều 621 của Bộ luật này.

    Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.

    3. Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại mà có người giám hộ thì người giám hộ đó được dùng tài sản của người được giám hộ để bồi thường; nếu người được giám hộ không có tài sản hoặc không đủ tài sản để bồi thường thì người giám hộ phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu người giám hộ chứng minh được mình không có lỗi trong việc giám hộ thì không phải lấy tài sản của mình để bồi thường.

    Trong trường hợp này, nam thanh niên kia chưa đủ 18 tuổi nên nếu có tài sản riêng thì phải bồi thường bằng tài sản của mình, không đủ thì cha mẹ sẽ bù vào để bồi thường. Nếu có người giám hộ thì người giám hộ dùng tài sản của bạn nam kia gây tai nạn bồi thường, nếu không có thì bồi thường bằng tài sản của người giám hộ.

    Về mức bồi thường sẽ theo điều 610, Bộ luật Dân sự 2005:

    1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, chăm sóc người bị thiệt hại trước khi chết;

    b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

    c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    2. Người xâm phạm tính mạng của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá sáu mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

    Trong trường hợp này, nam thanh niên kia khi gây ra lỗi thì sẽ phải bồi thường chi phí cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, chăm sóc cho anh trai bạn trước khi chết và chi phí mai táng sau khi anh trai bạn chết. Bạn có thể gửi đơn đến cơ quan công an để giải quyết và phải tùy vào kết quả điều tra của công an mới có thể xác định được lỗi là do bên nào và có phải truy cứu trách nhiệm hình sự hay không hay chỉ chịu trách nhiệm dân sự.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trách nhiệm khi gây tai nạn giao thông của người dưới 18 tuổi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng

    Ngọc Giang - Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169