Vy Huyền

Khiếu nại khi quyết định xử phạt vi phạm hành chính không đúng

Cho em hỏi một chút về luật giao thông đường bộ đối với xe máy khi chuyển hướng mà không có tín hiệu đèn báo trước. Luật giao thông 2015 sẽ xử phạt lỗi này như thế nào ạ và phạt tiền bao nhiêu?


Khi bị CSGT ngoắt vào, xuất trình giấy tờ đầy đủ và hỏi em một câu là muốn nộp phạt liền hay sao, em hỏi bao nhiêu thì viên CSGT ấy nói 300.000đ. Nhưng em nhớ là xe máy vi phạm lỗi này thì chỉ có 80.000-100.000đ thôi, em nhớ như vậy nên không chịu nộp 300.000đ vậy là GPLX của em đã bị giữ lại và em nhận kèm theo một biên bản.
Kính mong Luật sư có thể giúp em để em hiểu rõ và nhớ lâu hơn về lỗi này để rút kinh nghiệm!
Em cảm ơn!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt


Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ


2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước."



Như vậy với lỗi vi phạm của bạn thì chỉ bị xử phạt từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Nếu bạn cho rằng hành vi xử phạt hoặc quyết định xử phạt vi phạm hành chính không đúng bạn có thể thực hiện thủ tục khiếu nại hành vi hoặc quyết định hành chính đó theo quy định của Luật khiếu nại năm 2011. Cụ thể:

Về trình tự khiếu nại được quy định tại khoản 1 Điều 7:

" 1. Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật Tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc quá thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khiếu nại lần hai đến Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai hoặc hết thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính."

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Khiếu nại khi quyết định xử phạt vi phạm hành chính không đúng. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn dân sự trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng

Cv. B.T.Ngần - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169