Luật sư Lê Văn Chức

Đường dây điện cao thế đi qua nhà thì có được bồi thường không?

Kính gửi luật sư cho tôi hỏi việc như sau: ở xã tôi đã xây dựng công trình điện từ năm 1993, đường dây điện cao thế đi qua đất của một hộ, khi đó không bồi thường khoản nào ? hiện nay hộ dân đó yêu cầu bồi thường về đất thì giải quyết như thế nào ? Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư.


Kính gửi luật sư cho tôi hỏi việc như sau: ở xã tôi đã xây dựng công trình điện từ năm 1993, đường dây điện cao thế đi qua đất của một hộ, khi đó không bồi thường khoản nào ? hiện nay hộ dân đó yêu cầu bồi thường về đất thì giải quyết như thế nào ? Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư.

Đường dây điện cao thế đi qua nhà thì có được bồi thường không?


Nội dung tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi nội dung yêu cầu tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia. Với những thắc mắc của bạn, chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Theo Nghị định 14/2013/NĐ – CP quy định chi tiết thi hành luật điện lực về an toàn điện

Tại Khoản 1 Điều 18 có quy định:

"1. Nhà ở, công trình phụ phục vụ sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân không phải di dời khỏi hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không có điện áp đến 220 kV theo quy định tại Điều 13 Nghị định này thì chủ sở hữu nhà ở, công trình phụ phục vụ sinh hoạt được bồi thường, hỗ trợ do hạn chế khả năng sử dụng và ảnh hưởng trong sinh hoạt..."

Khoản 1 Điều 19 nghị định này cũng có quy định:
 
“1. Đất ở, các loại đất khác trong cùng thửa với đất ở của một chủ sử dụng trong hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không điện áp đến 220 kV thuộc diện Nhà nước không thu hồi đất thì chủ sử dụng đất được bồi thường, hỗ trợ do hạn chế khả năng sử dụng đất...”

Tuy nhiên, Nghị định trên có hiệu lực từ ngày 15/4/2014 nên hệ thống đường dây tải điện được xây dựng từ năm 1993 thì thời điểm này không có văn bản pháp luật nào quy định về việc bồi thường nên theo nguyên tắc chung là không được dồi thường trong trường hợp này. Hiện tại, nếu như việc đường dây tải điện đi qua hộ dân này làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến cuộc sống, sinh hoạt của hộ dân thì có thể làm đơn kiến nghị tới UBND tỉnh để được xem xét giải quyết hỗ trợ.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đường dây điện cao thế đi qua nhà thì có được bồi thường không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


CV: Tạ Nga - Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn