Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Điều kiện nhập hộ khẩu tại Thành phố Hồ Chí Minh

    • 18/08/2015
    • Ls Lê Văn Chức
    • Hiện tôi học đại học và sống ở TP.HCM được 5 năm tại một nhà người quen. Hiện tôi muốn nhập khẩu vào nhà người quen này và đã được người quen này đồng ý. Xin công ty luật Minh Gia cho tôi hỏi là tôi có hợp pháp nhập khẩu vào gia đình người quen trên không?

     
    Điều kiện nhập hộ khẩu tại Thành phố Hồ Chí Minh?
    Đăng ký thường trú

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Về điều kiện đăng ký thường trú

    Theo quy định tại điều 20 Luật cư trú năm 2006:

    “Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản”.


    Do bạn đã học và sinh sống tại thành phố Hồ Chí Minh 5 năm và có đăng ký tạm trú hàng năm do đó bạn đã đủ điều kiện để nhập hộ khẩu đối với bất kỳ khu vực nào tại TPHCM.

    Về thủ tục đăng ký thường trú được quy định cụ thể tại điều 21 Luật cư trú 2006:

    "Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú

    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

    3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do".


    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều kiện nhập hộ khẩu tại Thành phố Hồ Chí Minh. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

         
    Luật gia: Việt Dũng - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169