1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Điều kiện hưởng trợ cấp thai sản

    • 26/08/2015
    • Đồng Xuân Thuận
    • Hiện tại em đang mang thai, em đóng BHXH từ tháng 4/2015 của Tỉnh, ngày dự sinh của em là 16/10/2015. Vậy em có được hưởng trợ cấp dưỡng sinh không? và có cần thêm điều kiện gì nữa không?


    Yêu cầu tư vấn: Em xin nêu thắc mắc của em : em tham gia đóng BHXH của TPHCM từ tháng 7/2014 đến tháng 10/2014 dừng đóng vì em nghỉ việc công ty.
    Tháng 3/2015 em đi làm công ty mới và bắt đầu tham gia đóng BHXH từ tháng 4/2015 của tỉnh Bình Dương. Hiện tại em đang mang thai, ngày dự sinh của em là 16/10/2015. Công ty cho em nghỉ việc trứớc 1 tháng 10 ngày " theo chế độ của công ty, chứ không phải em nghỉ việc luôn hay bị công ty sa thải ". Tức ngày 6/9/2015 em nghỉ. Vậy luật minh gia cho em hỏi là em có đủ điều kiện để hưởng trợ cấp dưỡng sinh không ? Và có cần thêm điều kiện gì nữa không ?

    Trả lời tư vấn:  Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của chị chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo Điều 28, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

    Và, trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con .

    Bạn dự định sinh vào tháng 16/10/2015. 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 11/2014  đến tháng 10/2015. Nếu trong khoảng thời gian này bạn đóng BHXh từ đủ 6 tháng  trở lên thì bạn đủ điều kiện hưởng thai sản.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều kiện hưởng trợ cấp thai sản. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    Luật gia: Bảo Lâm - Công ty Luật Minh Gia
Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169