Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước có được miễn nghĩa vụ quân sự?

    • 29/01/2016
    • Vũ Thị Thảo
    • Cháu sinh năm 1991, đã tốt nghiệp đại học hệ chính quy năm 2013. Năm nay cháu có tham gia nghiên cứu đề tài cấp Nhà nước nhưng nhận được lệnh khám tuyển nghĩa vụ quân sự. Vậy Luật sư cho cháu hỏi cháu có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ?

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau:

    Theo Điều 29 Luật Nghĩa vụ quân sự (đã sửa đổi, bổ sung 2005) thì công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    - Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

    -  Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

    - Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

    - Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

    - Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

    -  Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

    - Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

    Căn cứ theo quy định trên và thông tin bạn cung cấp thì bạn thuộc một trong những trường hợp được tạm hoàn nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, việc đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước của bạn phải được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước có được miễn nghĩa vụ quân sự?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


     

    C.V Trần Thị Thúy Hiên - Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169