Luật sư Trần Khánh Thương

Đăng ký sang tên xe khi mua xe của tổ chức

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Dear công ty Luật Minh Gia,Tôi có anh rể là người nước ngoài, cho tôi 1 chiếc xe máy có giấy đăng kí xe dưới tên công ty trước anh tôi làm việc( xe do anh rể tôi bỏ tiền mua nhưng đứng tên công ty anh ấy làm việc), hồ sơ gốc tôi không có.Vậy xin hỏi giờ chiếc xe ấy giờ tôi muốn chuyển sang tên tôi có được không? biển số khác tỉnh. Trân trọng cảm ơn

Trả lời tư vấn: Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 
ĐIều 12 và Điều 13 thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe quy định:

Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

Điều 13. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định.

Như vậy, để sang tên xe sang tên bạn, bạn cần yêu cầu phía công ty của anh rể bạn làm hợp đồng mua bán tài sản cho bạn, hợp đồng này phải có công chứng hoặc chứng thực . Sau đó bạn đến nơi đăng ký xe trong giấy đăng ký xe để rút hồ sơ gốc. Sau khi rút hồ sơ gốc, bạn mang xe về nơi có hộ khẩu thường trú để thực hiện đăng ký xe.

Bạn tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )
 

Trân trọng
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay