Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Đăng ký khai sinh cho con tại nơi cư trú của bố được không?

    • 25/11/2018
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Chào luật sư cho em hỏi về khai sinh cho con như sau: Em ở Nha Trang lấy chồng ở Long An, tụi em cũng đã có giấy kết hôn nhưng em thì vẫn chưa nhập vào hộ khẩu nhà chồng năm 2010 em sanh đứa đầu thì làm được giấy khai sinh cho bé và bé cũng đã được nhập vô sổ hộ khẩu bên chồng.

    Năm 2012 em sanh bé thứ 2 nhưng lần này chị ấy nói không làm giấy khai sanh được cho bé này chị đề nghị em về quê cắt HK ở Nha Trang rồi vào đây nhập rồi chị làm luôn nhưng không có chi phí về quê nên chưa thể làm được cho em hỏi nếu vậy thì chồng em có thể làm giấy cha nhận con được không ạ để cho cháu có thể được đi học. Em mong được tư vấn, xin cảm ơn luật sư ạ.

    Trả lời: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

    “1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.”

    Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, vợ chồng bạn đã có đăng ký kết hôn, do đó con được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân (trong thời kì tính từ ngày đăng kí kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân) sẽ được xác định là con chung của vợ chồng bạn. Vì vậy, chồng bạn không cần làm thủ tục nhận cha con mà đương nhiên là cha con theo quy định của pháp luật.

    Theo quy định tại Điều 13 Luật Hộ tịch 2014 về thẩm quyền đăng kí khai sinh:

    “Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh”.

    Như vậy việc bạn chưa tách khẩu tại gia đình bố mẹ ruột thì cũng không ảnh hưởng đến việc thực hiện thủ tục khai sinh cho bé thứ hai bởi lẽ nếu người mẹ chưa xác định được nơi cư trú thì có thể lấy nơi cư trú của người cha để thực hiện thủ tục khai sinh. Khi đó bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ bao gồm các giấy tờ quy định tại Khoản 1 Điều 16 Luật hộ tịch như sau:

    “Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; trường hợp khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi phải có biên bản xác nhận việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập; trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định pháp luật

    Trường hợp cha, mẹ của trẻ đã đăng ký kết hôn thì còn phải xuất trình giấy chứng nhận kết hôn.”

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đăng ký khai sinh cho con tại nơi cư trú của bố được không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng!
    Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169