1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Bất cập phát sinh khi tạm trú tại thành phố mà không đăng ký

    • 10/07/2015
    • Vy Huyền
    • Luật sư tư vấn về điều kiện để đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương. Thời gian tạm trú được quy định trước khi được đăng ký thường trú


    Nội dung cần tư vấn:

    Tôi muốn trường hợp của tôi mong luật sư tư vấn giúp, chân thành cảm ơn.

    Tôi sống ở Tp. Hồ Chí Minh hơn 10 năm nay, từ thời là sinh viên cho đến bây giờ, trong khoảng thời gian đó tôi tạm trú ở nhiều nơi, nơi nào cũng khoảng 1 năm hoặc hơn chút nhưng không có sổ tạm trú, nay tôi muốn thành lập công ty riêng nhưng tôi chưa có sổ hộ khẩu tại Tp. Hồ Chí Minh, hộ khẩu của tôi vẫn ở cùng ba mẹ tôi ở Gia Lai, vì muốn nhập hộ khẩu tại thành phố và nay tôi đã mua được nhà riêng và đứng tên vợ chồng tôi. Xin hỏi trường hợp của tôi muốn nhập hộ khẩu tại Tp. Hồ Chí Minh thì cần những giấy tờ gì? hiện tại tôi có 1 cháu gần 1 tuổi và vợ chồng tôi đã chuyển về nhà mua để ở 6 tháng nay nhưng tôi vẫn chưa đăng ký tạm trú vì nghĩ làm hộ khẩu luôn nên không đăng ký tạm trú, vì tính chất công việc khá bận rộn nên tôi chưa có thời gian đi làm hộ khẩu nay tôi muốn làm hộ khẩu có được không? Mong nhận được tư vấn từ luật sư, chân thành cảm ơn.
     
    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:
     
    Điều 20 Luật cư trú năm 2013 quy định về điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương như sau:
     
    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:
     
    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;
     
    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;
     
    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;
     
    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
     
    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
     
    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;
     
    e) Ông, bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;
     
    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;
     
    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;
     
    5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:
     
    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;
     
    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;
     
    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.
     
    6. Việc đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ đô.
     
    Như vậy, nếu bạn đã đăng ký tạm trú ở Tp. Hồ Chí Minh được 2 năm thì bạn sẽ được đăng ký thường trú tại đây vì bạn đã có nhà – nơi cư trú hợp pháp. Tuy nhiên, vấn đề của bạn nằm ở chỗ bạn đã tạm trú tại đây 10 năm nhưng không có sổ tạm trú, vì thế không có căn cứ chứng minh cho việc tạm trú của bạn do theo Điều 30 về đăng ký tạm trú, việc đăng ký tạm trú phải thông qua Công an phường và phải được cấp sổ tạm trú. Vậy nên hiện tại bạn chưa thể đăng ký thường trú tại Tp. Hồ Chí Minh. Do vậy trước mắt bạn cần thực hiện đăng ký tạm trú tại một nơi cư trú được chủ hộ cho phép và khi đáp ứng đủ điều kiện về thời gian tạm trú là 2 năm thì bạn có thể tách ra và đăng ký thường trú mới tại căn nhà của mình.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Bất cập phát sinh khi tạm trú tại thành phố mà không đăng ký. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    .
    Luật gia: Trần Hoàng Việt – Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169