Nguyễn Thị Tuyết Nhung

Đóng bảo hiểm xã hội 2 năm có được rút bảo hiểm xã hội một lần không?

Chế độ bảo hiểm xã hội một lần là chế độ được người lao động đặc biệt quan tâm sau khi nghỉ việc, tuy nhiên để được hưởng chế độ này cần phải đáp ứng đủ điều kiện hưởng theo quy định pháp luật. Do đó, người lao động khi muốn hưởng chế độ này cần nắm được các quy định pháp luật hoặc liên hệ với Luật sư để được tư vấn.

1. Luật sư tư vấn về chế độ bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động sau một năm nghỉ việc hoặc sau một năm ngừng đóng, nếu có nhu cầu hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần thì nộp hồ sơ tại cơ quan bảo hiểm xã hội để thực hiện thủ tục hưởng. Về mức hưởng của mỗi người lao động sẽ là khác nhau phụ thuộc vào thời gian tham gia bảo hiểm và mức đóng bảo hiểm xã hội.

Do đó, nếu bạn muốn tư vấn cụ thể về trường hợp của mình thì bạn có thể liên hệ với chúng tôi để được tư vấn cụ thể về các vấn đề:

- Điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần;

- Cách tính hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần;

- Trình tự, thủ tục hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần.

Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo trường hợp chúng tôi xử lý sau đây để có thêm kiến thức pháp lý trong lĩnh vực này.

2. Cách tính hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần?

Nội dung tư vấn:

Kính gửi văn phòng Luật Minh Gia, em có vài câu hỏi muốn nhờ tư vấn, em công tác tại cty và có đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian là 2 năm 1 tháng, cụ thể:10/2016 - 12/2016 (mức lương căn cứ đóng là 3.500.000), 01/2017 - 12/2017 (mức lương căn cứ đóng là 4.000.000), 01/2018 - 10/2018 (mức lương căn cứ đóng là 4.200.000).Vậy là em được hưởng Trợ cấp thất nghiệp là bao nhiêu tiền và bao nhiêu tháng? Quyết định chất dứt hợp đồng lao động với bên cty em có hiệu lực từ ngày 01/11/2018, kể từ thời gian đó đến khi nào thì em có thể rút toàn bộ bảo hiểm xã hội, rút thế nào? ở đâu? Và thủ tục giấy tờ ra sao?Mong được giải đáp thắc mắc, em xin cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Gia. Với vấn đề của bạn, chúng tôi xin đưa ra tư vấn như sau:

Thứ nhất, về trợ cấp thất nghiệp.

Điều 50 Luật Việc làm 2010 quy định về mức, thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

“1.Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2.Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.”

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian là 2 năm 1 tháng, cụ thể: từ tháng 10/2016 - 12/2016 (mức lương căn cứ đóng là 3.500.000), từ 01/2017 - 12/2017 (mức lương căn cứ đóng là 4.000.000), 01/2018 - 10/2018 (mức lương căn cứ đóng là 4.200.000), như vậy, mức hưởng trợ cấp hàng tháng đối với bạn sẽ là trung bình 6 tháng lương trước khi thất nghiệp, tức là từ 5/2018 đến 10/2018 là 4.200.000 đồng.

Do bạn đã làm việc được 2 năm 1 tháng, tức là 25 tháng nên thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp với bạn sẽ là 03 tháng.Như vậy, bạn sẽ được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, mức hưởng mỗi tháng bằng 60% x 4.200.000 = 2.520.000 (đồng).

Thứ hai, về việc rút bảo hiểm xã hội một lần.

Khoản 1 điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13 quy định như sau:

“Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.”

Bạn là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc nên sau 01 năm nghỉ việc, nếu có yêu cầu, bạn có thể thực hiện thủ tục nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Thứ ba, về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi bạn làm việc từ 10/2016 đến 10/2018 được xác định theo điểm b khoản 2 điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

“Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bạn đã làm việc 2 năm 1 tháng (được làm tròn thành 2,5 năm) khi đó được hưởng 05 tháng mức bình quân tiền lương đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đã đóng bảo hiểm xã hội.

Trong đó, mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội với bạn sẽ là:

(3x3.500.000 + 12 x 4.000.000 + 10 x 4.200.000) : 25 = 4.020.000 (đồng)

Như vậy, bạn sẽ được hưởng 5 x 4.020.000 = 20.100.000 (đồng) tiền bảo hiểm xã hội một lần.

Thứ tư, về thủ tục rút bảo hiểm xã hội một lần.

Khi đủ điều kiện được rút BHXH một lần, bạn nộp hồ sơ đến cơ quan bảo hiểm cấp huyện hoặc tỉnh nơi mình đang cư trú, trong đó, hồ sơ được quy định tại điều 20 Quyết định 636/QĐ-BHXH gồm Sổ bảo hiểm xã hội và Đơn theo mẫu số 14-HSB (bản chính).

Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ xác minh thông tin và tổ chức chi trả tiền bảo hiểm xã hội một lần cho bạn; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Liên hệ để được hỗ trợ nhanh nhất

Liên hệ tư vấn