LS Trần Khánh Thương

Điều kiện, cách tính trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp

Tư vấn một số trường hợp liên quan đến trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc khi chấm dứt hợp đồng: Câu hỏi đề nghị tư vấn: Hiện công ty em có 1 công nhân ký hợp đồng làm việc từ tháng 6/2008 đến tháng 9/2016 thì chấm dứt hợp đồng theo khoản 3 điều 36 Bộ luật lao động quy định.

 

... Vậy cho em hỏi: Công ty có phải chi trả trợ cấp thôi việc hay không, cách tính trả trợ cấp thất nghiệp như thế nào ? Và văn bản nào quy định cụ thể về thời điểm bảo hiểm thất nghiệp có hiệu lực, và không còn trợ cấp thôi việc ?      Rất cám ơn !.

Trả lời tư vấn:

 
Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
 
 
Cách tính trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật?

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
 

1 |==========================

Điều kiện được hưởng trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồng lao động

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Xin hỏi? Trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không?... Tháng 11/2008 tôi được tuyển dụng vào Công ty, đến tháng 3/2009 tôi được ký hợp đồng làm việc chính thức. Kể từ đó các khoản BHYT, BHXH, BHTN... đều tham gia đóng đầy đủ. Và đến ngày 06/5/2016 vì điều kiện làm việc không thuận lợi nên tôi làm đơn xin Chấm dứt hợp đồng lao động. Như vậy tổng thời gian công tác của tôi là 7 năm 3 tháng. Vậy trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không?. và nếu được mức trợ cấp chi trả như thế nào?

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
 
 
 
 
Lưu ý: Thời gian tính hưởng trợ cấp thôi việc = thời gian làm việc thực tế - (thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp + thời gian làm việc đã chi trả trợ cấp thôi việc nếu có).
 
Từ 1/1/2009 tất cả các doanh nghiệp có nghĩa vụ bắt buộc phải tham gia BHTN cho NLĐ.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
 
Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:
 
----------------------------

Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Luật sư tư vấn giúp về trường hợp của tôi. Tôi làm việc tại ngân hàng TMCP công thương - Đông Anh, Hà Nội và đóng bảo hiểm từ năm 2004 đến năm 2011 thì tôi nghỉ việc. Trong thời gian làm việc, tôi có đóng bảo hiểm thất nghiệp. Sau khi nghỉ việc tôi ở nhà kinh doanh và đi học thêm bằng đại học khác. Tôi không để ý đến việc xin thủ tục nhận bảo hiểm thất nghiệp. Đến nay đã là 5 năm kể từ ngày tôi nghỉ làm, vậy giờ tôi muốn được hưởng trợ cấp thất nghiệp có được không? Và xin làm thủ tục ở đâu, cơ quan nào?

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một số bài viết cụ thể sau đây: 
 
 

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình! Theo đó anh/chị không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời gian anh/chị đã tham gia BHTN được bảo lưu, đến lần tiếp theo anh/chị đi làm và đáp ứng đủ các điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì có thể làm thủ tục hưởng.
 
 

3 |==========================

Các khoản trợ cấp được nhận khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Tôi sinh tháng 2 năm 1972 và đến hết tháng 12 năm 2016 tôi được 22 năm tham gia BHXH trong doanh nghiệp nhà nước. Hiện nay, tháng 6 Công Ty ngừng hoạt động SXKD nên thực hiện tinh giảm biên chế và điều động tôi xuống các đội (thực chất là các công ty khác do các ông đội trưởng thành lập công ty riêng). Tôi không muốn điều chuyển như vậy và xin chấm dứt hợp đồng lao động để chốt sổ BHXH về tự nguyện đóng tiếp đến tháng 11 năm 2017. Vậy tôi sẽ được hưởng các mức trợ cấp như thế nào và lương hưu của tôi được tính thế nào? Kính mong luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
 
Khi bạn chấm dứt hợp đồng đúng quy định của pháp luật, bạn được hưởng các khoản trợ cấp sau:
 
Thứ nhất, về trợ cấp thôi việc.
Thời gian tính trợ cấp thôi việc của bạn là khoảng thời gian bạn làm việc thực tế cho doanh nghiệp trừ đi thời gian đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Mỗi năm làm việc được đơn vị sử dụng lao động thanh toán 1/2 tháng tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi bạn thôi việc.
 
Thứ hai, về trợ cấp thất nghiệp.
 
Thứ ba, về chế độ hưu trí.
 
 
Theo quy định tại Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014, nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ 20 năm tham gia bảo hiểm xã hội thì được hưởng lương hưu. Với số tuổi của bạn hiện tại, bạn chưa đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí. Bạn có thể tham khảo điều kiện nghỉ hưu trước tuổi và mức hưởng khi nghỉ hưu trước tuổi như sau:
 
 
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều kiện, cách tính trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169