LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Tư vấn về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Con tôi đang học lớp 11. Hai tháng trước, cháu mượn của bạn một chiếc điện thoại di động và đem đi cầm đồ được 300.000 đồng. Cháu bị gia đình người bạn kiện vì tội lừa đảo. Xin luật sư cho biết cháu có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

 

Tư vấn về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Tư vấn về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
 

Theo Khoản 1 Điều 174 Bộ luật hình sự 2015 (đã sửa đổi, bổ sung năm 2017) có quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:

 

Điều 174. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

 

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

 

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

 

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

 

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

 

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ.

 

Đồng thời, tại Khoản 1 Điều 12 Bộ luật hình sự quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự  là: "Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác."

 

Như vậy, theo quy định của luật hình sự thì nếu con trai bạn đã đủ 16 tuổi trở lên thì sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm. Về việc con bạn bị kiện vì có hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản thì phải xác minh giá trị tài sản bị chiếm đoạt có trên 2 triệu đồng hay không hoặc hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản của con bạn gây ra hậu quả nghiêm trọng hoặc đã từng bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm thì con bạn mới phải chịu trách nhiệm hình sự trước pháp luật.

 

Trân trọng!

P. Luật sư tranh tụng - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169