Tư vấn pháp luật Hộ tịch

Tư vấn pháp luật Hộ tịch, hộ khẩu trực tuyến qua Email, tư vấn qua tổng đài 1900.6169 các quy định về pháp luật liên quan đến hộ khẩu, nhân khẩu, tạm trú và các quy định pháp luật khác liên quan.

 

Quyền chăm sóc nuôi dưỡng con khi không đăng ký kết hôn thế nào?

Quyền chăm sóc nuôi dưỡng con khi không đăng ký kết hôn thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào Công ty Luật Minh Gia, Tôi định gọi điện thoại đến Công ty xin tư vấn nhưng sợ kể không hết sự tình và có thể không được tư vấn đầy đủ nên viết mail kể sự tình rõ ràng mong quý Công ty tư vấn 1 cách đầy đủ nhất. Tôi năm nay 33 tuổi, quê Hải Dương, hiện tại làm việc tại Hà Nội. Tôi và người yêu cũ (sinh năm 1991) có yêu nhau khoảng 2 tháng cách đây 8 năm (2009). Sau đó chúng tôi rất ít liên lạc.

Chi tiết >>

Bố mẹ có quyền đuổi con ra khỏi nơi ở hợp pháp của mình?

Bố mẹ có quyền đuổi con ra khỏi nơi ở hợp pháp của mình?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào luật sư. Hiện tại thì tôi đang sống chung với ba và đứa em trai, vẫn sinh hoạt bình thường như trước giờ, nhưng hiện giờ thì ba tôi muốn đuổi chị em tôi ra khỏi nhà dù vẫn có tên chị em tôi trong sổ hộ khẩu, ba ném đồ đạc cá nhân của chị em tôi ra đường và phá tài sản riêng của chị em tôi cũng như tài sản chung của gia đình.

Chi tiết >>

Đăng ký khai sinh cho con khi bố mẹ không chung hộ khẩu

Đăng ký khai sinh cho con khi bố mẹ không chung hộ khẩu

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào Luật Minh Gia, nhờ văn phòng tư vấn giúp tôi về thủ tục khai sinh như sau: Tôi sắp sinh con nhưng hộ khẩu của tôi vẫn cùng bố mẹ đẻ và chưa nhập khẩu vào sổ hộ khẩu nhà chồng. Hai vợ chồng đã đăng ký kết hôn.Vợ chồng tôi muốn đăng ký giấy khai sinh và hộ khẩu cho con cùng với chồng. Tôi đọc Điều 13 NĐ 158/2005,

Chi tiết >>

Thủ tục yêu cầu TAND công nhận quan hệ cha con

Thủ tục yêu cầu TAND công nhận quan hệ cha con

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Em muốn nhờ cty giúp em tư vấn cách giải quyết trong trường hợp của em. Em và bạn gái em quen biết và yêu nhau đã được 2 năm và đã chót có với nhau một đứa con nay được 8 tháng tuổi. Và tình cờ em biết được sự thật cô ấy đã có chồng con và hiện đang sống ly thân chưa ly hôn. Và con em hiện nay mang khai sinh tên bố là chồng cô ấy và nhập hộ khẩu trong gđ của họ.

Chi tiết >>

Bố mẹ không cho mượn sổ hộ khẩu để nộp hồ sơ xin việc thì phải làm như thế nào?

Bố mẹ không cho mượn sổ hộ khẩu để nộp hồ sơ xin việc thì phải làm như thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư ạ. Vấn đề là em bị gia đình ngăn cản trong chuyện tình cảm nên em bị ba mẹ ràng buộc giấy tờ,sổ hộ khẩu...Em về là ba em nhốt và lấy giấy tờ em hết luôn.Giờ em trốn lên thành phố làm cần công chứng hồ sơ xin việc trong đó có bao gồm sổ hộ khẩu nữa. Em có scan lại bản gốc sổ hộ khẩu và một bản photo công chứng.

Chi tiết >>

Có được đổi tên cha trong giấy khai sinh của con?

Có được đổi tên cha trong giấy khai sinh của con?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào Luật Sư! Tôi li hôn được 10 năm, nay tôi tái hôn với người khác, tôi có con trai với chồng cũ được 10 tuổi, chồng cũ của tôi cũng đã có vợ và có con riêng, từ khi li hôn đến nay chồng cũ và gia đình chồng cũ không quan tâm hay chu cấp gì cho con trai tôi, giờ tôi tái hôn với người khác,

Chi tiết >>

Chuyển hộ khẩu mà chưa nhập vào nơi mới có bị coi là xóa khẩu không?

Chuyển hộ khẩu mà chưa nhập vào nơi mới có bị coi là xóa khẩu không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Dear anh/Chị. Tôi có một vướng mắc nhờ các anh/chị tư vấn: Tháng 3/2016 tôi có cắt khẩu ở Daklak để lên nhập khẩu ở Tp.HCM nhưng do trục trặc nên tôi không nhập được. Do công việc nên tôi quên mất vấn đề về nhập khẩu trở lại ở Daklak. Hiện tại, đến nay tôi không có hộ khẩu ở đâu hết. (Daklak đã cắt, Sài gòn chưa nhập)

Chi tiết >>

Quyền tự do cư trú và quyền nuôi con sau khi ly hôn theo quy định thế nào?

Quyền tự do cư trú và quyền nuôi con sau khi ly hôn theo quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Em xin luật sư tư vấn cho em với ạ: Em và chồng em kết hôn và do sống chung nên vợ chồng có xảy ra mâu thuẫn và chồng em đánh em nhưng em bỏ qua. Đến ngày hôm nay chúng em có nói đến chuyện về quê chồng ở nhưng em không muốn về. Do trước kia khi yêu nhau chúng em có nói là sẽ ở trên này (H) để làm ăn và đón mẹ chồng lên.

Chi tiết >>

Thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú có bắt buộc phải có CMTND?

Thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú có bắt buộc phải có CMTND?

Câu hỏi: Em chào luật sư. Em mới vào TP HCM sinh sống được gần 02 năm, em có đăng kí KT3 và đầu sang năm là em đủ điều kiện nhập khẩu tại TP HCM. Luật sư cho em hỏi khi nhập khẩu mình có cần trình chứng minh thư nhân dân hay không? (chứng minh thư của em hiện tại bị ngấm nước nên bị nhèo không nhìn thấy mặt và số CMT mà quê em lại tận ngoài YB do tính chất cong việc nên em không thể về làm lại chứng minh thư đươc) Luật sư cho em hỏi giờ em phải làm thế nào ạ! Em xin chân thành cảm ơn!

Chi tiết >>

Thủ tục đăng ký kết hôn khi đã chuyển nhiều nơi đăng ký thường trú

Thủ tục đăng ký kết hôn khi đã chuyển nhiều nơi đăng ký thường trú

Câu hỏi: Xin chào luật sư! Tôi có một thắc mắc trong việc đăng kí kết hôn muốn được luật sư tư vấn. Tôi ở Bình Phước nhưng lấy chồng ở Vũng Tàu và hiện tại chúng tôi muốn đăng kí kết hôn tại nơi chồng tôi đang thường trú nhưng chồng tôi trước đây cư trú tại Bình Phước. Giờ vợ chồng tôi muốn đăng ký kết hôn ngay mà không cần phải đợi nơi chồng cư trú hiện tại gửi công văn về Bình Phước xác định tình trạng hôn nhân trước đây thì phải làm như thế nào?

Chi tiết >>

Đăng ký khai sinh cho con khi bố mẹ chưa kết hôn thế nào?

Đăng ký khai sinh cho con khi bố mẹ chưa kết hôn thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Ngày 15/8 này vợ tôi mới đủ 18, hiện có một con gần 1 tháng tuổi và chưa có đăng kí kết hôn. Nhưng giờ tôi muốn đăng kí khai sinh cho con. Theo nghị quyết 58 mới sửa đổi, vậy tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì cụ thể để làm giấy khai sinh cho con tôi, trong khi tôi và vợ chưa có đăng kí kết hôn. Mong được giải đáp thắc mắc. Chân thành cảm ơn!

Chi tiết >>

Mẹ nhập quốc tịch nước ngoài thì con có bị mất quốc tịch Việt Nam không?

Mẹ nhập quốc tịch nước ngoài thì con có bị mất quốc tịch Việt Nam không?

Chào quý luật sư có thể tư vấn giúp em không ạ. Em kết hôn với công dân người Đài Loan hiện giờ em chưa có chứng minh thư Đài Loan vẫn mang quốc tịch Việt Nam. Đến Tháng 7 này em sẽ làm chứng minh thư Đài Loan và nhập quốc tịch Đài Loan. Trước khi em nhập quốc tịch Đài Loan em muốn nhập quốc tịch Việt Nam cho con em trước.

Chi tiết >>

Theo dõi tài khoản cá nhân của người khác thì bị xử lý như thế nào?

Theo dõi tài khoản cá nhân của người khác thì bị xử lý như thế nào?

Chào anh/chị! Tôi bị một người theo dõi số điện thoại và hòm mail, các trang web mà tôi từng truy cập. Người đó biết hết những hoạt động viber, zalo, facebook của tôi. Tôi nhắn tin, gọi điện, gửi mail cho ai, người đó đều biết. Bây giờ tôi đã cắt bỏ sử dụng facebook. Nhưng người đó vẫn theo dõi những hoạt động khác của tôi. Người đó đã thực hiện hành vi này đã kéo dài 3 năm.

Chi tiết >>

Hình thức kỉ luật viên chức sinh con thứ ba quy định thế nào?

Hình thức kỉ luật viên chức sinh con thứ ba quy định thế nào?

Cho mình hỏi về kỷ luật sinh con thứ 3 như sau: Hai vợ chồng mình là giảng viên trường ĐH tại X từ 01/01/200x đến tháng 11/201x thì cơ sở bọn mình sáp nhập về ĐH thuộc UBND tỉnh quán lý. Đến nay họ mới sắp xếp để đưa bọn mình trở lại ngạch viên chức do tỉnh quản lý (trong quyết đinh của UB tỉnh ghi rõ là tiếp nhận nguyên trạng cơ sở).

Chi tiết >>

    Hotline: 1900.6169