Bài viết về chủ đề "tinh giảm biên chế"

TINH GIẢM BIÊN CHẾ - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về tinh giảm biên chế
Nghỉ hưu theo Nghị định 26/2015/NĐ-CP sẽ được hưởng chế độ gì?

Nghỉ hưu theo Nghị định 26/2015/NĐ-CP sẽ được hưởng chế độ gì?

Tôi năm nay 57 tuổi 5 tháng (Tính đến tháng 7/2015); có thời gian tham gia BHXH trên 38 năm; Là Phó hiệu trưởng trường TH L, xã KH, huyện Tuyên Hóa, tỉnh Quảng Bình có quyết định bổ nhiệm thời hạn 5 năm ( từ tháng 6/2011 đến tháng 6/2016). Tôi dự định xin nghỉ hưu trước tuổi theo NĐ 26/2015/NĐ-CP vào cuối năm 2016(Lúc đó tôi ở tuổi 59). Xin hỏi tôi có thuộc đối tượng được nghỉ hưu theo NĐ 26/2015 hay không? Nếu được bản thân tôi sẽ hưởng được những chế độ gì

Chi tiết >>

Tư vấn nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108/2014

Tư vấn nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108/2014

Luật sư tư vấn miễn phí trường hợp nghỉ hưu trước tuổi theo chính sách tinh giảm biên chế có bị trừ phần trăm lương hưu không? Và có được hưởng thêm phụ cấp ưu đãi nào không?

Chi tiết >>

Hỏi về mức bình quân tiền lương để tính lương hưu hằng tháng.

Hỏi về mức bình quân tiền lương để tính lương hưu hằng tháng.

Chào luật sư Tôi có một số vướng mắc khi sắp tới tôi nghỉ hưu trước tuổi. Rất mong được công ty giải đáp. Tôi sinh ngày 29/06/1966, là nữ, tham gia công tác tại DN nhà nước vào tháng 05/1985. đến tháng 3 năm 1999 Cty tôi được chuyển đổi thành công ty cổ phần và Cty trả lương theo thang bảng lương nhà nước đến tháng 7/2014 thì Cty trả lương theo thang bảng lương Cty tự đăng ký trong thời gian trở về trước hệ số lương đóng BHXH của tôi là 5,65 x 1.150.000( đủ 5 năm),

Chi tiết >>

Các chế độ được hưởng khi nghỉ hưu do tinh giảm biên chế.

Các chế độ được hưởng khi nghỉ hưu do tinh giảm biên chế.

Nội dung yêu cầu tư vấn: Tôi sinh ngày 06-08-1957, hiện là viên chức thuộc Trường CĐSP Sóc Trăng. Theo NĐ 108 có nói : nếu nam từ 55 tuổi đến đủ 58 tuổi thì được nghỉ hưu trước tuổi theo khoản 2 Điều 8 của Nghị Định này.

Chi tiết >>

Tư vấn về chính sách nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Tư vấn về chính sách nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Chào văn phòng, Tôi năm nay 46 tuổi, tôi là nữ, có thời gian công tác tại kho lưu trữ huyện là 25 năm, tôi muốn nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định Số: 108/2014/NĐ-CP ngày 20 tháng 11 năm 2014 của Chính phủ VỀ CHÍNH SÁCH TINH GIẢN BIÊN CHẾ được quy định tại Điều 8 của Nghị định này Chính sách về hưu trước tuổi.Trong thời gian công tác tôi có được hưởng phụ cấp độc hại 0,2 và phụ cấp bồi dưỡng bằng hiện vật. Vậy tôi có thuộc đối tượng được nghỉ hưu theo Điều 8 tại nghị định 108/2014/NĐ-CP

Chi tiết >>

Giáo viên nữ nghỉ hưu theo quyết định tinh giản biên chế được hưởng chế độ như thế nào?

Giáo viên nữ nghỉ hưu theo quyết định tinh giản biên chế được hưởng chế độ như thế nào?

Chào luật sư cho tôi hỏi trường hợp về nghỉ hưu trước tuổi như sau: Tôi sinh ngày 03/3/1965, vào ngành giáo dục tháng 9 năm 1986, mức lương tôi đang hưởng hệ số 4,65 từ ngày 01/3/2015. Nay tôi có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi theo hướng dẫn thực hiện nghị định 108/NĐCP. Vậy nếu được nghỉ thi tôi được hưởng chế độ cụ thể như thế nào, xin Luật sư tư vấn - Tôi xin trân trọng cảm ơn!

Chi tiết >>

Tư vấn về đối tượng tinh giảm biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Tư vấn về đối tượng tinh giảm biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Tinh giản biên chế trong Nghị định 108/2014/NĐ-CP được hiểu là việc đánh giá, phân loại, đưa ra khỏi biên chế những người dôi dư, không đáp ứng yêu cầu công việc, không thể tiếp tục bố trí sắp xếp công tác khác và giải quyết chế độ, chính sách đối với những người thuộc diện tinh giản biên chế.

Chi tiết >>

Đã đóng bảo hiểm 34 năm có được nghỉ hưu trước tuổi không?

Đã đóng bảo hiểm 34 năm có được nghỉ hưu trước tuổi không?

Xin hỏi: Tôi xin ngày 20/12/1963, đi dạy học từ năm 1981, thời gian tham gia bảo hiểm xã hội là 34 năm. Mắt phải tôi bị bệnh và mù năm 1991, thị lực mắt trái 4/10 và đang bị bệnh thấp khớp dạng thấp (vận động rất khó khăn). Như vậy, tình trạng sức khỏe của tôi có được nghỉ hưu trước tổi theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP hay không? Quyền lợi được hưởng như thế nào? Nhờ luật sư tư vấn cho tôi được rõ. Xin chân thành cảm ơn.

Chi tiết >>

Có thể xin nghỉ hưu theo nghị định 180/2014 NĐ-CP không?

Có thể xin nghỉ hưu theo nghị định 180/2014 NĐ-CP không?

Xin hỏi Luật sư tôi sinh năm 1959 làm việc tại một Uỷ ban nhân dân huyện nếu xin về hưu theo nghị định số 108/2014 NĐ-CP thì có bị trừ % lương hưu hay không? quy định thế nào mong nhờ Luật sư giúp đỡ. Trân trọng cảm ơn!

Chi tiết >>

Căn cứ để xác định đối tượng tinh giảm biên chế theo quy định của pháp luật

Căn cứ để xác định đối tượng tinh giảm biên chế theo quy định của pháp luật

Chào luật sư, cho tôi hỏi trường hợp: Đối với cán bộ, công chức cấp xã nếu đủ 55 đến đủ 58 tuổi đối với nam, đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nữ và đủ 20 năm đóng BHXH, đủ 15 năm công tác ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên có thuộc đối tượng hưởng chế độ chính sách về hưu trước tuổi theo khoản 2 Điều 8 của Nghị định số: 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/ 2014 của Chính Phủ hay không? mong luật sư tư vấn quy định pháp luật về trường hợp của tôi, tôi xin cảm ơn.

Chi tiết >>

Tư vấn chế độ cho công chức nghỉ theo chính sách tinh giảm biên chế

Tư vấn chế độ cho công chức nghỉ theo chính sách tinh giảm biên chế

Thưa luật sư cho tôi hỏi: chị tôi sinh tháng 10 năm 1962. Đi công tác tháng 10 năm từ năm 1986, là công chức nhà nước, làm việc tại khu vực có hệ số 0.4 mức lương đang hưởng 4,99 nếu chị tôi nghỉ chế độ theo nghị định sô 108/2014/NĐ-CP thì chị tôi được hưởng như thế nào? Tôi xin cảm ơn luật sư.

Chi tiết >>

Mức lương hưu được hưởng đối với trường hợp nghỉ hưu theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP Về chính sách tinh giản biên chế

Mức lương hưu được hưởng đối với trường hợp nghỉ hưu theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP Về chính sách tinh giản biên chế

Nội dung xin tư vấn: Xin chào luật sư. Tôi đã được luật sư tư vấn về chế độ và các thủ tục cần thiết khi muốn nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108/CP/2014 nhưng tôi còn có một điều chưa được rõ xin luật sư tư vấn thêm, vì hôm trước tôi có hỏi bên BHXH về cách tính và tỷ lệ lương hưu khi nghỉ theo nghị đinh này thì tôi được trả lời là tôi mới đóng BH được 21 năm và nghỉ hưu ở tuổi 52 thì chỉ được hưởng 63% lương hưu thôi.

Chi tiết >>

Tư vấn về trường hợp nghỉ việc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Tư vấn về trường hợp nghỉ việc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Thưa luật sư. Tôi sinh năm 1961, nguyên là chủ tịch HĐQT, kiêm GS điều hành, người đại diện vốn Nhà nước (51%) tai công ty, 12/2012 tổng công ty đầu tư kinh doanh vốn nhà nước đãi bán phần vốn tại công ty, đơn vị cũ không bố trí công việc cho tôi, mà tôi cũng làm đơn lên UBND tỉnh, sở Nội vụ, sở giao thông nhưng không bố trí được, nay tôi nộp bảo hiểm ở một đơn vị tư nhân.

Chi tiết >>

Tư vấn về trường hợp giảm trừ tỷ lệ lương hưu khi nghỉ hưu tước tuổi.

Tư vấn về trường hợp giảm trừ tỷ lệ lương hưu khi nghỉ hưu tước tuổi.

Chào luật sư, Hiện tôi đang có thắc mắc về vấn đề giảm trừ tỷ lệ lương hưu khi nghỉ hưu trước tuổi theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có hiệu lực từ ngày 1 tháng 1 năm 2016. Cụ thể như sau:

Chi tiết >>