Bảo vệ hợp đồng 68 có được hưởng tăng lương theo Nghị định 17 không?
|

Bảo vệ hợp đồng 68 có được hưởng tăng lương theo Nghị định 17 không?

Hợp đồng lao động là văn bản thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, trong đó quy định điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động. Vậy, pháp luật quy định như thế nào đối vưới hợp đồng lao động được ký kết giữa người lao động và người sử dụng lao động theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP? Công ty Luật TNHH Minh Gia tư vấn như sau:

Chi tiết
Tư vấn về vấn đề hưởng lương tăng thêm khi làm bù vào ngày chủ nhật.
|

Tư vấn về vấn đề hưởng lương tăng thêm khi làm bù vào ngày chủ nhật.

Theo quy định của pháp luật hiện nay, chưa có quy định cụ thể về khái niệm nghỉ bù. Tuy nhiên có thể hiểu rằng nghỉ bù là khoảng thời gian nghỉ để bù đắp cho khoảng thời gian người lao động đáng lẽ được nghỉ nhưng vẫn đi làm việc. Ví dụ ngày chủ nhật là ngày nghỉ thường của bạn, vậy thì thời gian nghỉ bù dành cho bạn sẽ là một trong ngày từ thứ hai đến thứ sáu trong tuần. Vấn đề đặt ra là trong khoảng thời gian nghỉ bù thì người lao động có được hưởng lương hay không?

Chi tiết
Tư vấn về đối tượng hưởng lương tăng thêm theo NĐ 17/2015/NĐ-CP
|

Tư vấn về đối tượng hưởng lương tăng thêm theo NĐ 17/2015/NĐ-CP

Thưa Luật sư! Tôi đã đọc Nghị định 17/2015/NĐ-CP ngày 14/02/2015 của Chính Phủ. Tại điều 1 có viết: Nghị định này quy đinh tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, người lao động (kể cả tập sự, thử việc). Nhưng tại điều 2: Đối tượng áp dụng thì có nêu đầy đủ các đối tượng được hưởng. Nhưng cơ quan tôi có đối tượng là "hợp đồng lao động có xác định thời hạn" tức là hợp đồng từng năm từ 01/01 đến 31/12 hàng năm.

Chi tiết
Hỏi về trường hợp viên chức có thuộc đối tượng áp dụng nghị định 17/2015/NĐ - CP?
|

Hỏi về trường hợp viên chức có thuộc đối tượng áp dụng nghị định 17/2015/NĐ - CP?

Xin chào luật sư! Xin luật sư giải đáp thắc mắc giúp tôi! Tôi đang là viên chức hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập (hệ số lương 2,34). Cuối năm tôi được chi bổ sung thu nhập từ quỹ ổn định thu nhập theo Điều 12 của nghị định 16/2015/nđ-cp. Vậy tôi có được hưởng phụ cấp tăng thêm 8% theo nghị định 17/2015/nđ-cp hay không? xin trân trọng cảm ơn!

Chi tiết
Tư vấn về vấn đề tiền lương
|

Tư vấn về vấn đề tiền lương

Tôi hiện đang làm hợp đồng tại Ban tổ chức thành uỷ T. H. Tôi vào làm từ tháng 10/2013 và ký hợp đồng không thời hạn. Thời gian làm việc của tôi tính tới thời điểm bây giờ là hơn 1 năm nhưng hiện tại tôi vẫn chỉ được hưởng 85% lương của hệ số 2,34. Vậy cho tôi hỏi tôi có được hưởng đủ 100% lương không, nếu được xin luật sư cho tôi biết căn cứ vào đâu để tôi có cơ sở đề nghị tăng lương cho mình.

Chi tiết
Tư vấn miễn phí