Bài viết về chủ đề "thời hạn hợp đồng"

THỜI HẠN HỢP ĐỒNG - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về thời hạn hợp đồng
Ký hợp đồng công tác viên với người lao động

Ký hợp đồng công tác viên với người lao động

Luật sư tư vấn về thời hạn của hợp đồng cộng tác viên và vấn đề ký cùng một thời điểm nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động như sau:

Chi tiết >>

Xử lý kỷ luật sa thải đối với NLĐ tự ý bỏ việc 5 ngày

Xử lý kỷ luật sa thải đối với NLĐ tự ý bỏ việc 5 ngày

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư. Hiện em đang công tác tại 1 công ty tại KCN huyên Nhơn Trạch, tỉnh Đồng nai. Theo nội quy của công ty nếu tự ý nghĩ 3 ngày sẽ bị sa thải, vào ngày 3 tháng 5 tức ngày đi làm đầu tiên sau khi nghĩ lễ dịp 30.4 và 1.5, em nghĩ để đi khám bệnh tại bệnh viên Đa Khoa huyện Nhơn Trạch.

Chi tiết >>

Yêu cầu trả sổ bảo hiểm khi đã hết thời hiệu khiếu nại giải quyết tranh chấp lao động.

Yêu cầu trả sổ bảo hiểm khi đã hết thời hiệu khiếu nại giải quyết tranh chấp lao động.

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Luật sư cho em hỏi. Trước đây em làm tại công ty M từ tháng 5 năm 2014 và kê khai bhxh vào tháng 7 năm 2014. Đến tháng 6 năm 2016 em chính thức nghỉ việc đến nay em chưa nhận được sổ bhxh.

Chi tiết >>

Hợp đồng lao động thời vụ có thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc?

Hợp đồng lao động thời vụ có thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Công ty em hiện đang kinh doanh dịch vụ du lịch, cho em hỏi nếu em ký hợp đồng thời vụ với hướng dẫn viên thì không phải đóng bảo hiểm bắt buộc cho người lao động phải không ạ (trước ngày 1/1/2018), và sau ngày 1/1/2018 thì lao động thời vụ cũng phải tham gia BHXH bắt buộc.

Chi tiết >>

Ký kết hợp đồng làm việc khi tranh chấp xử lý thế nào?

Ký kết hợp đồng làm việc khi tranh chấp xử lý thế nào?

Thưa luật sư, kính nhờ luật sư tư vấn giúp vụ lao động của tôi như sau, tôi xin chân thành cảm ơn. Công ty tôi có đăng tin tuyển dụng cho vị trí công việc của tôi là "được hưởng 12 ngày nghỉ phép năm theo luật lao động" (điều này không được ghi trong hợp đồng lao động.

Chi tiết >>

Xác định thời điểm thanh toán theo hợp đồng như thế nào?

Xác định thời điểm thanh toán theo hợp đồng như thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào Luật sư Công ty Luật Minh Gia! 1) Tôi có thắc mắc nhờ Luật sư tư vấn: xác định thời điểm bàn giao căn hộ. Tôi xem Hợp đồng mẫu quy định trong Thông tư 03/2014/TT-BXD, tại Điều 8 - Giao nhận căn hộ có đoạn: "Bên Bán bàn giao căn hộ cho Bên Mua vào.......... (ghi rõ thời gian bàn giao căn hộ).

Chi tiết >>

Các trường hợp công ty được chấm dứt hợp đồng lao động

Các trường hợp công ty được chấm dứt hợp đồng lao động

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào công ty luật Minh GiaChi nhánh Văn phòng Đăng ký đất đai của chúng tôi được thành lập vào tháng 01/2017. Sau khi được thành lập, Giám đốc Chi nhánh đã tiến hành ký kết lại hợp đồng lao động đối với những lao động trước đây Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất.

Chi tiết >>

Gia hạn hợp đồng và nghĩa vụ bồi thường của người lao động

Gia hạn hợp đồng và nghĩa vụ bồi thường của người lao động

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Em chào anh/chị,Anh/chị cho em hỏi chút về hợp đồng lao động.Hợp đồng của em hết hạn vào ngày 01/03/2017, và ngày 15/03/2017 bên phía công ty đưa hợp đồng để em ký tiếp. Nhưng em chưa ký.Đến ngày 01/04/2017 em viết đơn xin thôi việc.

Chi tiết >>

Thời gian tham gia quân đội có được tính đóng bảo hiểm xã hội không?

Thời gian tham gia quân đội có được tính đóng bảo hiểm xã hội không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Thưa các anh chị em Cty tư vấn Luật Minh Gia Tôi sinh năm 1964. Năm 1981 nhập ngũ sau đó học sỹ quân và phục vụ trong quân đội đến năm 1991 về phục viên (giấy tờ phục viên nộp tại huyện đội). Năm 1993 -1997 tôi học Đại học sau ra truờng làm tự do đến năm 2007 mới làm việc chính thức tại 1 cty có bảo hiểm xã hội.

Chi tiết >>

Hợp đồng hết hạn trong thời gian thai sản

Hợp đồng hết hạn trong thời gian thai sản

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư! Tôi làm việc ở công ty là hợp đồng có thời hạn 1 năm, tôi vừa hết hạn hợp đồng vào tháng 3/2017. Tôi đã nghỉ thai sản từ tháng 02/2017 và giờ có ý định thôi việc.

Chi tiết >>

Công ty trả sổ BHXH quá hạn dẫn tới NLĐ không hưởng được trợ cấp thất nghiệp

Công ty trả sổ BHXH quá hạn dẫn tới NLĐ không hưởng được trợ cấp thất nghiệp

Công ty trả sổ BHXH quá hạn dẫn tới NLĐ không hưởng được trợ cấp thất nghiệp Câu hỏi đề nghị tư vấn: xin chào luật sư.em tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01-04-2015 đến ngày 30-09-2016 em xin nghỉ việc đồng thời cũng dừng đóng bảo hiểm xã hội. sau nhiều lần đòi hỏi thì mãi đến ngày 10-01-2017 em mới nhận được sổ bảo hiểm xã hội và như thế là em đã quá thời gian làm đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Chi tiết >>

Tư vấn về loại hợp đồng lao động.

Tư vấn về loại hợp đồng lao động.

Tư vấn về loại hợp đồng lao động. Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào anh ( chị). Em làm nhân viên nhân sự cho 1 công ty. hiện tại công ty em đã ký hđ lao động cho công nhân có thời hạn là 6 tháng , tính tới thời điểm này đã hết hạn hợp đồng. vậy cho em hỏi công ty em có thể ký tiếp hợp đồng với người lao động thời hạn là 3 năm không. ( Trong trường hợp này công ty em có phải bắt buộc ký hđ không thời hạn với người lao động không) ( công ty em là công ty may mặc). Rất mong các Anh ( Chị) trả lời.

Chi tiết >>

Tư vấn về chấm dứt hợp đồng thử việc và hoàn trả hồ sơ xin việc sau khi nghỉ

Tư vấn về chấm dứt hợp đồng thử việc và hoàn trả hồ sơ xin việc sau khi nghỉ

Tư vấn về chấm dứt hợp đồng thử việc và hoàn trả hồ sơ xin việc sau khi nghỉ Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào Quý Công ty Luật Minh Gia,Tôi có một vài câu hỏi thắc mắc mong luật sư giải đáp để tôi có thể hưởng được quyền lợi tốt nhất khi nghỉ việc.Hoàn cảnh của tôi là đi làm vào ngày 18/1/2017, kí hợp đồng thử việc 2 tháng. Nhưng khi đi làm tôi thấy môi trường làm việc không phù hợp nên tôi có ý định muốn xin nghỉ việc. Trong HĐ có 1 điều khoản là:

Chi tiết >>

Thời hạn thông báo khi chấm dứt hợp đồng lao động

Thời hạn thông báo khi chấm dứt hợp đồng lao động

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Hiện em đang là nhân viên parttinme của khu ẩm thực redpot em đã viết đơn xin nghỉ vào 13/2/2017 đến ngày 20/2/2017 em sẽ ko làm nữa tức là phải báo trước 7 ngày.

Chi tiết >>

Tư vấn về HĐLĐ và các vấn đề liên quan

Tư vấn về HĐLĐ và các vấn đề liên quan

Ngày 1/6/2013, công ty tôi có ký hợp đồng lao động với 5 nhân viên bảo vệ. Trong đó, các bên có thoả thuận tiền lương của mỗi nhân viên là 4 triệu đ/tháng còn BHXH là do người lao động tự lo. Về thời hạn của hợp đồng lao động, 2 bên thoả thuận sẽ theo nhu cầu thực tế của công ty.

Chi tiết >>

Nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản

Nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính chào Luật Sư! Công ty em mới thành lập vào ngày 20/10/ 2016. Do quá trình thành lập còn gặp khó khăn. Nên công ty chưa làm kịp hợp đồng lao động cho công nhân. Và nếu bổ sung, khi làm HĐLĐ (theo thời vụ) ngày ký kết hợp đồng (có hiệu lực) ghi sau hai tháng: ví dụ ghi ngày 01/12/2016 được không ạ. Có vi phạm luật không ạ. Hay phải ghi ngày vào làm của công nhân là 20/10/2016. Mong nhận được hồi âm từ quý văn phòng. Trân trọng!

Chi tiết >>

Có phải đóng bảo hiểm y tế cho lao động thời vụ không?

Có phải đóng bảo hiểm y tế cho lao động thời vụ không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: tôi thuê lao động làm việc thời vụ ,công việc vệ sinh dọn dẹp nhà chung cư .thời gian làm việc 8 tiếng /1 ngày. làm việc 3 tháng.hết 3 tháng tôi lại thuê tiếp người đó.vậy cho tôi hỏi tôi có phải mua bảo hiểm y tế cho người lao động không? xin cảm ơn

Chi tiết >>

Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào Luật sư,Tôi làm việc tại công ty thang máy T từ tháng 07/2009 đến nay và đã kí hợp đồng không xác định thời hạn khi bắt đầu làm việc. Người nhà của tôi đứng tên cho một công ty thang máy khác nên giám đốc công ty T buộc tôi phải viết đơn xin nghỉ việc với lí do là xung đột lợi ích với công ty.

Chi tiết >>

Ký hợp đồng xác định thời hạn nhiều lần phị xử phạt thế nào?

Ký hợp đồng xác định thời hạn nhiều lần phị xử phạt thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Tôi là giáo viên tiểu học đã công tác được 6 năm, trong 6 năm qua nhà trường nơi toi làm việc đều kí hợp đồng xác định thời hạn năm một với tôi( vì chưa được biên chế)như vậy đúng hay sai?

Chi tiết >>

Tư vấn về bồi thường chi phí đào tạo khi chấm dứt hợp đồng.

Tư vấn về bồi thường chi phí đào tạo khi chấm dứt hợp đồng.

Luật sư tư vấ về trách nhiệm bồi thường chi phí đào tạo khi chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn. Cụ thể như sau:

Chi tiết >>