Nghỉ ốm đau có được công vào thời hạn báo trước khi chấm dứt hợp đồng không?
|

Nghỉ ốm đau có được công vào thời hạn báo trước khi chấm dứt hợp đồng không?

Luật sư tư vấn về vấn đề đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, quy định về thời gian báo trước, quyền và nghĩa vụ của các bên khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và các vần đề pháp lý khác vó liên quan theo quy định của pháp luật hiện hành. Nếu gặp vấn đề này cần tư vấn, hỗ trợ bạn hãy liên hệ đến công ty Luật Minh Gia chúng tôi để được hỗ trợ một cách tốt nhất.

Chi tiết
Trách nhiệm bồi thường khi công ty chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật?
|

Trách nhiệm bồi thường khi công ty chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật?

Hiện nay, vấn đề công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn xảy ra khá phổ biến, điều này gây ra rất nhiều khó khăn cho người lao động. Khi bị chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, đa phần người lao động không biết phương án để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Do đó, người lao động cần nắm được các quy định pháp luật hiện hành liên quan đến trách nhiệm bồi thường của công ty khi công ty đơn phương chấm dứt hợp động lao động trái pháp luật.

Chi tiết
Giải quyết tranh chấp về hợp đồng của người Việt Nam định cư ở nước ngoài
|

Giải quyết tranh chấp về hợp đồng của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Tranh chấp về hợp đồng được giao kết và thực hiện tại Việt Nam do Toà án có thẩm quyền của Việt Nam giải quyết, Theo quy định tại Điều 37 Bộ luật tố tụng dân sự Việt Nam 2015 thì Toà án nhân dân cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có thẩm quyền giải quyết tranh chấp về hợp đồng dân sự có yếu tố nước ngoài. Cụ thể trong tình huống sau:

Chi tiết
Cho người khác mượn máy tính nhưng làm mất thì xử lý thế nào?
|

Cho người khác mượn máy tính nhưng làm mất thì xử lý thế nào?

Nội dung đề nghị tư vấn: Em có cho 1 chị hàng xóm mượn máy tính (giá trị là 11,5 triệu) và sau đó 30 phút chị ý bảo là làm mất.(chị đó tên B). Bọn e đã nói chuyện để giải quyết vụ việc như sau: - Chị B: Chị chỉ có 8 triệu thôi, bây giờ dù em có làm thế nào thì chị cũng chịu. Chị đang nhờ người tìm mua máy cũ lại cho em.

Chi tiết
Công ty không trả sổ BHXH khi người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ
|

Công ty không trả sổ BHXH khi người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Chúng ta có thể làm một phép thử khi chỉ cần một click chuột thôi thì có rất nhiều các bài viết trên internet về các trường hợp vi phạm quy định về Bảo hiểm xã hội. Thực tế là việc thực hiện chế độ về Bảo hiểm xã hội không còn quá xa lạ nữa nhưng bằng cách nào đó hoặc vì lý do nào đó mà các chủ thể có liên quan vẫn cố ý thực hiện trái quy định Bảo hiểm xã hội. Luật sư sẽ tư vấn rõ hơn về vấn đề này.

Chi tiết
Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ, NLĐ phải thông báo trước bao nhiêu ngày?
|

Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ, NLĐ phải thông báo trước bao nhiêu ngày?

NLĐ khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ xác định thời hạn phải thông báo cho doanh nghiệp biết trước bao nhiêu ngày? Trong thời gian thông báo có tiếp tục phải đi làm theo HĐLĐ không? Và thời gian thông báo ở đây có tính bao gồm ngày nghỉ, thứ 7, chủ nhật không? Đây là một trong nhiều thắc mắc của NLĐ khi muốn chấm dứt HĐLĐ đã liên hệ Luật Minh Gia xin tư vấn và nếu bạn cũng đang vướng mắc hãy tìm hiểu quy định pháp luật hoặc gửi câu hỏi cho chúng tôi để được hỗ trợ.

Chi tiết
Công ty không trả quyết định nghỉ việc và sổ bảo hiểm xã hội nếu không hoàn trả chi phí đào tạo
|

Công ty không trả quyết định nghỉ việc và sổ bảo hiểm xã hội nếu không hoàn trả chi phí đào tạo

Hiện tại em đang có trường hợp mong các chuyên gia luật tư vấn như sau. Tháng 4/2015, em có làm hồ sơ và thủ tục nghỉ việc theo đúng quy định về việc báo trước tại công ty cũ. Đơn của em đã được các cấp lãnh đạo của công ty tiếp nhận và phê duyệt, sau đó em đã làm việc với bộ phận nhân sự để hoàn tất cả thủ tục và đã được ra quyết định nghỉ việc cũng như chốt sổ bảo hiểm xã hội.

Chi tiết
Tư vấn miễn phí