Bài viết về chủ đề "nghỉ phép năm"

NGHỈ PHÉP NĂM - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về nghỉ phép năm
Có thể đơn phương chấm dứt HĐLĐ với NLĐ?

Có thể đơn phương chấm dứt HĐLĐ với NLĐ?

Luật sư tư vấn về trường hợp NLĐ nghỉ phép một năm để điều trị sức khỏe, sau đó muốn nghỉ thêm thì công ty có quyền chấm dứt HĐLĐ không?

Chi tiết >>

Nghỉ quá ngày nghỉ phép năm có bị trừ lương hay không?

Nghỉ quá ngày nghỉ phép năm có bị trừ lương hay không?

Kính gửi Quý Luật sư!Tôi có một chút thắc mắc về ngày phép năm. Kính mong Quý Luật sư giúp đỡ tôi. Về ngày nghỉ phép trong năm. Nếu tôi nghỉ quá phép năm ( Khi nghỉ phép tôi đã viết đơn xin phép và được sự đồng ý của cấp trên ) thì những ngày nghỉ quá phép năm tôi sẽ không được hưởng lương thôi hay sẽ bị trừ lương ạ?

Chi tiết >>

Khiếu nại tố cáo hành vi trái pháp luật và chế độ nghỉ phép năm

Khiếu nại tố cáo hành vi trái pháp luật và chế độ nghỉ phép năm

1/ Vấn đề tôi khiếu nại vì tôi tố cáo hành vi tham nhũng ngân sách của nhà nước của Hiệu trưởng( phân công đứng lớp nhưng không dạy để hưởng phụ cấp 30% đứng lớp ) nhưng thanh tra thành phố kết luận tôi tố cáo sai, kỷ luật khiển trách tôi. Tôi đã gửi khiếu nại lên chủ tịch thành phố (gửi lần thứ 7) và có đồng kính gửi lên chủ tịch tỉnh nhưng vẫn không thấy chủ tịch thành phố hồi âm cho tôi, vậy tôi phải làm như thế nào?

Chi tiết >>

Quyền quy định về ngày nghỉ phép năm cho người lao động của đơn vị sử dụng lao động?

Quyền quy định về ngày nghỉ phép năm cho người lao động của đơn vị sử dụng lao động?

Câu hỏi tư vấn: Tôi hiện đang công tác năm thứ 11 tại đơn vị và được hưởng số ngày phép năm là 14 ngày. Tuy nhiên bên nhân sự của hệ thống hướng dẫn các chi nhánh như sau: Mỗi tháng không được nghỉ phép quá 01 ngày, nếu làm đến tháng thứ 4 mà không nghỉ phép trước đó mới được nghỉ phép tối đa là 4 ngày, tương tự như vậy cho các tháng tiếp theo.

Chi tiết >>

Nguyên tắc thanh toán chi phí đi lại

Nguyên tắc thanh toán chi phí đi lại

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào Luật Minh Gia, Tôi xin phép được hỏi luật sư về vấn đề yêu cầu cung cấp thông tin thẻ tín dụng như sau: Do đặc thù công việc, công ty chúng tôi có cung cấp cho nhân viên phụ cấp đi công tác (đi lại, tiếp khách,..) với điều kiện có chứng từ đi kèm để làm căn cứ thanh toán.

Chi tiết >>

Thời gian hưởng chế độ của người lao động khi con ốm đau

Thời gian hưởng chế độ của người lao động khi con ốm đau

Chào công ty luật Minh Gia cho phép tôi hoi một việc như sau: Tôi là giáo viên đã vào biên chế và vừa rồi tôi sinh con và đã được nghỉ theo chế độ thai sản 6 tháng và giờ tôi đã đi làm lại được 7 tháng( tức con tôi đã được 13 tháng) nhưng giờ con tôi bị đau

Chi tiết >>

Quy định về nghỉ phép năm đối với người lao động làm công việc nặng nhọc, độc hại?

Quy định về nghỉ phép năm đối với người lao động làm công việc nặng nhọc, độc hại?

Câu hỏi tư vấn: Từ trước đến này công ty em không áp dụng điều 111 đối với nhân viên làm tại khu vực độc hại. Theo quy định tại Điều 111 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ hằng năm thì:

Chi tiết >>

Ngày nghỉ phép hàng năm và thanh toán tiền nghỉ phép hàng năm với công chức

Ngày nghỉ phép hàng năm và thanh toán tiền nghỉ phép hàng năm với công chức

Luật sư tư vấn về chế độ tiền lương đối với công chức nghỉ phép hàng năm. Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Giải quyết chế độ phép năm cho viên chức khi nghỉ việc hưởng hưu trí?

Giải quyết chế độ phép năm cho viên chức khi nghỉ việc hưởng hưu trí?

Câu hỏi tư vấn: Tôi là một giáo viên được nghỉ theo Nghị định 108 của chính phủ (nghỉ theo chế độ tinh giản biên chế).Khi làm hồ sơ tinh giản biên chế, tôi làm đơn đề nghị được nghỉ từ ngày 01/6/2016. Nhưng khi đến 1/9/2016 tôi mới nhận được Quyết định nghỉ. Trong Quyết định ghi rõ thời gian được nghỉ và hưởng các chế độ được tính từ ngày 01/6/2016.

Chi tiết >>

Tự ý nghỉ phép có bị chấm dứt HĐLĐ?

Tự ý nghỉ phép có bị chấm dứt HĐLĐ?

Luật sư tư vần về trường hợp NSDLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động do NLĐ tự ý nghỉ phép

Chi tiết >>

Liên quan tới vấn đề thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động?

Liên quan tới vấn đề thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động?

Câu hỏi tư vấn: Em đang công tác tại một khách sạn 3 sao và đã kí kết hợp đồng lao động thời hạn 36 tháng, ngày hết hạn hợp đồng là ngày 2/1/2018. Tuy nhiên, em muốn chuyển chỗ làm vì điều kiện làm việc không như mong muốn của bản thân do đó ngày 27/9/2016 em nộp đơn xin nghỉ việc lấy lí do là tìm được chỗ làm khác phù hợp hơn.

Chi tiết >>

Nghỉ việc trước khi người sử dụng lao động duyệt đơn xin nghỉ việc

Nghỉ việc trước khi người sử dụng lao động duyệt đơn xin nghỉ việc

Xin kính chào luật sư Tôi là giáo viên muốn được luật sư tư vấn cho một số điều sau: 1. Xin nghỉ việc bằng miệng, chưa làm đơn nộp lên thủ trưởng đơn vị vì đang trong thời gian nghỉ phép hè nên chưa sắp xếp quay về cơ quan được mà người sử dụng lao động đã cắt và giam lương của tôi như thế có đúng không? 2. Trong thời gian chờ đợi quyết định chấp nhận cho nghỉ việc theo đơn, tôi có được hưởng lương hay không?

Chi tiết >>

Hỏi về tính ngày nghỉ hàng năm theo Bộ luật lao động

Hỏi về tính ngày nghỉ hàng năm theo Bộ luật lao động

Hỏi về tính ngày nghỉ hàng năm theo Bộ luật lao động; Công ty yêu cầu nghỉ hằng năm mỗi tháng một ngày có đúng quy định không?

Chi tiết >>

Tư vấn pháp lý liên quan đến ngày nghỉ phép hằng năm của người lao động

Tư vấn pháp lý liên quan đến ngày nghỉ phép hằng năm của người lao động

Ngày đi đường khi nghỉ hàng năm; Tư vấn thanh toán tiền phép năm; Thanh toán tiền phép năm khi chấm dứt hợp đồng

Chi tiết >>

Phép năm của người lao động được tính như thế nào?

Phép năm của người lao động được tính như thế nào?

Phép năm của người lao động được tính như thế nào? Trung bình tiền lương làm căn cứ tính tiền nghỉ phép năm; Nghỉ phép năm khi đủ điều kiện về hưu

Chi tiết >>

Hỏi về trường hợp giáo viên hợp đồng trong biên chế?

Hỏi về trường hợp giáo viên hợp đồng trong biên chế?

Tôi là giáo viên (hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế ) của Trung tâm dạy nghề thuộc Sở giáo dục, tháng 8/2015 sáp nhập các trung tâm tôi được phân về Trung tâm giáo dục của huyện và được Trung tâm và huyện ký hợp đồng năm 2015 là 3 tháng, năm 2016 ký hợp đồng là 1 năm. Tháng 10/2015 tôi có thi tuyển viên chức giáo viên do UBND tổ chức

Chi tiết >>

Chế độ làm việc của người lao động chuyển từ làm trọn thời gian sang làm việc không trọn thời gian

Chế độ làm việc của người lao động chuyển từ làm trọn thời gian sang làm việc không trọn thời gian

Kính gửi Công ty Luật Minh Gia, Tôi xin hỏi 1 trường hợp về Hợp đồng Lao động như sau: Công ty chúng tôi có ký Hợp đồng Lao động không thời hạn với người Lao động làm việc toàn thời gian. Nay người Lao động muốn làm việc bán thời gian (làm 4hrs/ngày).

Chi tiết >>

Nghĩa vụ thanh toán tiền nghỉ hằng năm của công ty cổ phần được chuyển đổi từ doanh nghiệp 100% vốn nhà nước

Nghĩa vụ thanh toán tiền nghỉ hằng năm của công ty cổ phần được chuyển đổi từ doanh nghiệp 100% vốn nhà nước

Kính chào luật sư tư vấn! Toi làm nhân viên văn phòng cho 1 Công ty từ tháng 8/2005. Trước đay là Công ty 100% vốn Nhà nước, đến năm 2009 Cty CP hóa, vốn Nhà nước còn 65%. đến tháng 3/2016 CP 100% vốn tư nhân.

Chi tiết >>

Quy định về nghỉ phép năm của viên chức

Quy định về nghỉ phép năm của viên chức

Luật sư tư vấn về việc nghỉ phép hàng năm của viên chức, thời gian tối đa ngày nghỉ phép năm được gộp.

Chi tiết >>

Tư vấn trường hợp yêu cầu công ty thanh toán tiền nghỉ phép năm

Tư vấn trường hợp yêu cầu công ty thanh toán tiền nghỉ phép năm

Nội dung tư vấn: Kính gởi quý Luật sư, tôi làm việc tại 1 văn phòng đại diện công ty nội thất của M từ năm 2008 đến nay. Năm 2015 vừa qua tôi nhận được thông báo của công ty là tôi còn 10 ngày phép chưa nghỉ. Bên cạnh đó, công ty cũng thông báo là nếu tôi không có nhu cầu nghỉ phép thì công ty sẽ cộng dồn 10 ngày phép này và chỉ trả tiền cho tổng cộng những ngày phép chưa nghỉ khi nào tôi nghỉ việc ở công ty.

Chi tiết >>

Ho tro truc tuyen voi luatminhgia1