Bài viết về chủ đề "đơn phương chấm dứt"

ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về đơn phương chấm dứt
Viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

A là Viên chức làm việc tại Bênh Viện Công, có nguyện vọng xin thôi việc nhưng bị bệnh viện không đồng ý. Vẫn mong muốn nghỉ việc thì A phải làm gì?

Chi tiết >>

Làm thế nào để chấm dứt HĐLĐ đúng luật?

Làm thế nào để chấm dứt HĐLĐ đúng luật?

Luật sư tư vấn về trường hợp: Khi em yêu cầu tất toán các khoản công nợ từ trước đến giờ bao gồm cả BHXH và BHYT thì công ty không trả. Sau đó em không chấp nhận viết đơn nghỉ việc thì công ty ra quyết định điều chuyển em từ chức vụ P. Giám Đốc xuống Nhân Viên (với mức TN như cũ) để em tự ái và nghỉ việc.

Chi tiết >>

Thắc mắc về thời hạn báo trước khi  người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Thắc mắc về thời hạn báo trước khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Luật sư tư vấn về thời hạn báo trước khi người lao động muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng theo Điều 37, Bộ luật lao động năm 2012 và thời hạn trả lương khi người lao động chấm dứt hợp đồng với người lao động.

Chi tiết >>

Đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật cần điều kiện gì?

Đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật cần điều kiện gì?

Luật sư tư vấn về vấn đề công ty vi phạm về thời giờ làm việc thì xử lý như thế nào? Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật khi nào? Nghĩa vụ khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Bồi thường có đặt ra khi người lao động bị sa thải?

Bồi thường có đặt ra khi người lao động bị sa thải?

Luật sư tư vấn về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng và khi bị xử lí kỉ luật sa thải có phải bồi thường không? Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Có được phép yêu cầu người lao động đặt tiền để đảm bảo việc thực hiện HĐLĐ?

Có được phép yêu cầu người lao động đặt tiền để đảm bảo việc thực hiện HĐLĐ?

Kính gửi công ty luật Minh Gia! Lời đầu tiên, tôi xin chân thành cảm ơn Quý công ty đã đồng ý giúp đỡ qua mail những thắc mắc của mọi người! Chúc công ty ngày càng thành công, phát triển!

Chi tiết >>

Công ty có quyền cho người lao động nghỉ việc khi nào?

Công ty có quyền cho người lao động nghỉ việc khi nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn thứ nhất: Công ty Tôi là Công ty 100% vốn nước ngoài. Hiện tại Công ty đang gặp một trở ngại đó là 1 nhân viên kế toán, thường xuyên làm sai về vấn đề tài chính. Nhưng chúng tôi chỉ nhắc nhở, nhưng vẫn không cải thiện. Nay muốn cho nghỉ nhưng không biết làm cách nào, xin luật sư tư vấn để cho lao động đó nghỉ việc mà Công ty không bị phạm luật. Xin anh chị tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn!

Chi tiết >>

Đơn phương chấm dứt hợp đồng giải quyết như thế nào?

Đơn phương chấm dứt hợp đồng giải quyết như thế nào?

Thưa luật sư em có việc muốn hỏi luật sư mong luật sư tư vấn và giải đáp giúp em, em xin chân thành cảm ơn! Gia đình em có 1 cái lán trước cửa nhà thì có 1 cô ở gần nhà sang nói muốn thuê lại cái lán đó để làm may thì gia đình em bảo cho cô ấy mượn

Chi tiết >>

Quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ và trách nhiệm trả sổ bảo hiểm xã hội cho NLĐ.

Quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ và trách nhiệm trả sổ bảo hiểm xã hội cho NLĐ.

Tôi là lao động của công ty A và tôi đã viết đơn xin thôi việc được hơn 45 ngày, nhưng công ty không chịu giải quyết chấm dứt hợp đồng và hoàn trả lại sổ bảo hiểm cho tôi với lý do là : theo theo THÔNG TƯ Số 21/2003/TT-BLĐTBXH Ngày 22 tháng 9 năm 2003 của Bộ Lao Động Và Thương Binh Xã Hội ( Hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP Ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động.Mục III /1. qui định số ngày báo trước là ngày làm việc. Do gia đình tôi thay đổi ch

Chi tiết >>

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng của người lao động

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng của người lao động

Chào luật sư! Tôi là nhân viên phong Tổ chức hành chính một Công ty vận tải. Tôi có thắc mắc về trường hợp nhân viên nghỉ việc như sau: Ông Nguyễn Văn A, nhân viên tài xế Công ty có ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng với Công ty từ tháng 10 năm 2016. Đến ngày 1/11/2016, ông A nộp đơn thôi việc với lý do về quê sống với gia đình, Ngày 4/11/2016, Ông nghỉ việc khi chưa có sự đồng ý từ phía Ban lãnh đạo, đồng thời trong quá trình chạy xe Ông có làm hư hỏng xe mức độ nhẹ (chưa xác định giá trị hư hỏn

Chi tiết >>

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Các trường hơp người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Quyền và trách nhiệm của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Chi tiết >>

Tư vấn chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà trước thời hạn.

Tư vấn chấm dứt hợp đồng cho thuê nhà trước thời hạn.

Tôi có thuê lại 500 mét vuông nhà biệt thự mặt tiền để kinh doanh cà phê sân vườn. Thời gian ký hợp đồng là 5 năm, với số vốn tôi đã đầu tư lên đến 800 triệu. Nay tôi mới làm được hơn 1 năm thì chủ nhà bán nhà cho người khác, và đề nghị bồi thường cho tôi theo như hợp đồng là 3 tháng tiền thuê (mỗi tháng 25 triệu đồng).

Chi tiết >>

Làm gì khi công ty gây khó dễ buộc bồi thường hợp đồng?

Làm gì khi công ty gây khó dễ buộc bồi thường hợp đồng?

Xin luật sư hỗ trợ giúp trường hợp tôi xin đơn phương chấm dứt HĐLĐ có thời hạn một năm với cty đúng Pháp luật. Ngày 01/01/2015 tôi có ký HĐLĐ có thời hạn một năm vị trí bảo vệ là chính và làm vệ sinh, làm vườn khi có người trông coi cổng giúp, HĐ thời gian làm việc 08 tiếng/ngày nhưng tôi làm việc và ở lại theo thỏa thuận ngoài HĐ là 24 tiếng/ngày công việc hàng tháng hoàn thành tốt.

Chi tiết >>

Cách xin nghỉ việc để không phải bồi thường chi phí đào tạo

Cách xin nghỉ việc để không phải bồi thường chi phí đào tạo

Năm 2009, tôi có kí kết hợp đồng đào tạo nghề giữa người lao động và người sử dụng lao động theo Điều 62 Bộ luật lao động (có quy định thời hạn cam kết phải làm việc là 8 năm). Tôi hoàn thành khóa đào tạo năm 2015 và đang được ký hợp đồng lao động với Công ty đào tạo cho tôi với thời hạn là 2 năm. Nay tôi chưa hoàn thành cam kết làm việc 8 năm và chưa hết thời hạn ký hợp đồng có thời hạn là 2 năm mà tôi muốn nghỉ việc thì việc bồi thường hợp đồng là như thế nào và có biện pháp nào để nghỉ việc

Chi tiết >>

Trường hợp người lao động chấm dứt hợp động lao động trái pháp luật

Trường hợp người lao động chấm dứt hợp động lao động trái pháp luật

Nội dung yêu cầu tư vấn: Kính gửi luật sư, rất mong luật sư giải đáp thắc mắc của tôi về việc người lao động đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động (HĐLĐ) như sau: Ngày 07/08/2015 tôi có ký HĐLĐ thời hạn 3 năm với Ngân hàng A. Ngày 02/06/2016, tôi có nộp đơn xin chấm dứt HĐLĐ cho phòng Hành chính của Ngân hàng.

Chi tiết >>

Nghỉ việc do không đảm bảo về sức khoẻ có phải bồi thường chi phí đào tạo?

Nghỉ việc do không đảm bảo về sức khoẻ có phải bồi thường chi phí đào tạo?

Thưa luật sư, tôi làm ở Bệnh viện X, năm 2013-2015 tôi được bệnh viện cho đi học chuyên khoa, tôi có ký cam kết sau khi học xong sẽ về phục vụ lại bệnh viện gấp 3 lần số thời gian học và bệnh viện đã hoàn lại 50% học phí của khoá học cho tôi (trong thời gian học tôi vẫn tham gia trực và công tác của khoa).

Chi tiết >>

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc của viên chức

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc của viên chức

Luật sư tư vấn trong trường hợp viên chức được cử đi học nhưng lại không làm việc theo đúng cam kết, muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc.

Chi tiết >>

Bị ép thôi việc có đúng không?

Bị ép thôi việc có đúng không?

Em đang là nhân viên hợp đồng theo năm của công ty, đã 2 lần ký kết HĐLĐ , lần đầu 1 năm , lần 2 là 2 năm, em hết hạn hợp đồng ngày 3/1/2016 . Ngày 13/1/2106 cty thông báo sẽ chấm dứt HĐLĐ với em vào ngày 13/2/2016 ( mồng 6 Tết âm lịch ) mọi chế độ vẫn như bình thường, đổi lại em phải tự nguyện viết đơn xin thôi việc thì mới giải quyết giấy tờ bảo hiểm cho em . Luật sư cho em hỏi , cty làm vậy có đúng không ạ, em cảm thấy mình đang bị ép thôi việc .

Chi tiết >>

Công ty chấm dứt hợp đồng khi chưa hết thời hạn

Công ty chấm dứt hợp đồng khi chưa hết thời hạn

Chào luật sư. Luật sư cho em hỏi chút ạ. Em làm việc trong công ty của nhật. Em vào làm từ 05-01-2015. Trong đó có 2 tháng thử việc. Sau khi hết 2 tháng thử việc công ty ký hợp đồng 1 năm với em trên hợp đồng ký có ghi là ngày bắt đầu là ngày em vào thử việc có nghĩa là tính luôn thời gian thử việc vào thời gian hợp đồng chính thức.

Chi tiết >>

Nghĩa vụ báo trước khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Nghĩa vụ báo trước khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Xin chào luật sư! Tôi có vấn đề thắc mắc muốn luật sư tư vấn giúp tôi.

Chi tiết >>

Ho tro truc tuyen voi luatminhgia1