Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Tiền lương dùng để trả trợ cấp thôi việc tính như thế nào?

    • 18/01/2017
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Câu hỏi đề nghị tư vấn thứ nhất: Tôi vào làm tại công ty A từ ngày 08/04/2015, đến tháng 08/2015 cty đóng BHXH, BHYT và BHTN cho toi. Đến ngày 08/04/2016 tôi viết đơn xin thôi việc và nghỉ luôn, vậy cty A có phải trả cho tôi trợ cấp mất việc hay không. Hợp đồng của tôi có thời hạn 1 năm. Mong Luật Sư tư vấn giúp, tôi cảm ơn rất nhiều.

    Trả lời tư vấn: Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất, theo quy định tại Điều 48 Bộ luật lao động năm 2012 người lao động nghỉ việc(trừ trường hợp bị sa thải) và có thời gian làm việc thực tế đủ 12 tháng trở lên sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc khi nghỉ việc. Như vậy, anh/chị chưa làm đủ 12 tháng tại công ty A nên chưa đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thôi việc. Hơn nữa, trường hợp này, anh/chị làm việc theo HĐLĐ xác định thời hạn vì vậy khi đơn phương xin nghỉ phải tuân theo lí do tại khoản 1 điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 và phải báo trước 30 ngày. Việc anh/chị viết đơn xin nghỉ và nghỉ ngay có nghĩa là đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật. Theo quy định tại Điều 43 Bộ luật lao động năm 2012 thì khi anh/chị đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc 


    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:


    Bộ luật lao động năm 2012

    ==========================

    Câu hỏi đề nghị tư vấn thứ hai - Tiền lương dùng để trả trợ cấp thôi việc tính như thế nào?

    Nhờ Luật sư Tư vấn giải thích cách tính trợ cấp thôi việc. Tôi làm việc từ năm 2004 và được công ty họp đồng lao động từ năm 2006 đến 31 háng 03 năm 2016 do bận việc gia đình nên tôi xin thôi việc và được công ty chấp thuận. Công ty có hổ trợ tiền thôi việc cho tôi theo cách tính: Cuối năm 2008 họp đồng 2.140.000 Đ. Từ tháng 1 năm 2015 đến khi được thôi việc 31 tháng 03 năm 2016 HĐ là 6.500.000đ Từ năm 2009 đến nay người lao động được BHTN chi trả và Từ 31/12/2008 công ty chi trả Nhưng công ty chỉ chi trả cho em theo mức lương HĐ của năm 2008 là 2.140.000 đ Vậy cho em hỏi cách tính như vậy có đúng không nhờ luật sư tư vấn cho. cám ơn luật sư nhiều

    Trả lời tư vấn: Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

    "1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc."

    Như vậy, tiền lương để tính trợ cấp thôi việc và trung bình tiền lương của 6 tháng gần nhất trước khi bạn nghỉ việc. Do đó, việc công ty chi trả trợ cấp thôi việc trên bình quân tiền lương của năm 2008 là không đúng với quy định của pháp luật. Bởi vậy, bạn có quyền khiếu nại yêu cầu công ty thực hiện đúng quy định của pháp luật. 

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
     

    Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị: Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 ngày 18/6/2012

    Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng
    P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169