Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Người lao động 51 tuổi, có 30 năm đóng bảo hiểm xã hội; 30 năm làm công việc đọc hại, nguy hiểm có đủ điều kiện nghỉ hưu không?

    • 21/02/2019
    • Nguyễn Ngọc Ánh
    • Xin hỏi: tôi năm sinh năm 1964, làm nghề xét nghiệm tại Trung tâm y tế dự phòng tỉnh từ tháng 2/1985. Nhưng do thời gian đầu (từ 1985 đến 1994) chưa có qui định chế độ phụ cấp độc hại. Vì thề trên sổ BHXH tôi được hưởng phụ cấp độc hại mức 0,2 tổng cộng 10 năm 8 tháng (từ tháng 1/1994 đến 9/2004);

    Và hưởng phụ cấp độc hại mức 0,4  tổng cộng 3 năm (từ  tháng 10/2005 đến 10/2008). Vậy nghề nghiệp của tôi có thuộc trong danh mục những nghề độc hại, nguy hiểm của Bộ LĐTBXH quy định không. Và tôi có được hưởng chế độ theo quy định thế nào? Xin cảm ơn luật sư.

    Trả lời:

    Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi yêu cầu tới công ty Luật Minh Gia! Sau đây, chúng tôi xin tư vấn yêu cầu của chị như sau:

    Điểm b khoản 1 Điều 50 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng lương hưu như sau:

    Điều 50. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này có đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    b) Nam từ đủ năm mươi lăm tuổi đến đủ sáu mươi tuổi, nữ từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên. Tuổi đời được hưởng lương hưu trong một số trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định.

    ...”.

    Theo quyết định 915/ QĐ – LĐTBXH ngày 30/07/1996 thì ngành nghề “ xét nghiệm vi sinh vật, sinh hóa, huyết học” làm việc trong điều kiện phòng kín, tiếp xúc với hóa chất độc và các vi sinh vật gây bệnh, dễ bị lây nhiễm được xác định là ngành nghề độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

    Như chị trình bày, chị sinh năm 1964, tham gia làm xét nghiệm tại trung tâm y tế dự phòng từ năm 1985. Vậy tới thời điểm hiện tại, chị ở tuổi 51; chị có tầm 30 năm đóng bảo hiểm xã hội; có hơn mười lăm năm làm nghề độc hại, nguy hiểm như chúng tôi phân tích ở trên. Vậy chị đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 50 Luật bảo hiểm xã hội 2006.

    Trân trọng!
    Luật gia Nguyễn. N. Ánh – Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169