Hoàng Tuấn Anh

Hỏi về trường hợp hưởng trợ cấp thôi việc.

Mình làm việc tại công ty có vốn đầu tư của Nhật từ ngày 02/6/2009. Mình vừa mới nghỉ việc ngày 30/4/2015 (nghỉ đúng luật, có đơn thôi việc). Theo quy định của công ty ký hồi 4/2013 (quy định mới nhất), thì khi nhân viên thôi việc sẽ được công ty trả thêm phụ cấp thôi việc.

 

Cụ thể như sau: làm dưới 2 năm thì sẽ được trả thêm ½ tiền lương của tháng cuối, làm trên 2 năm thì sẽ thêm cứ 1 năm sẽ được 1 tháng lương (tháng cuối). Mình làm được 5 năm 11 tháng ( BHXH đã chốt).

Nhưng nay công ty không trả tiền trợ cấp thôi việc theo quy định của cty.

Vậy mình có thể kiện công ty ra Toà để đòi quyền lợi của mình được không?. Và thủ tục thực hiện thế nào?.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 48 Bộ luật lao động năm 2012, khi hợp đồng lao động được chấm dứt đúng pháp luật thì:

Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương”.

Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc
".

Như vậy, theo như quy định của công ty làm dưới 2 năm thì được trả thêm ½ tiền lương tháng cuối, quy định này sẽ khiến cho quyền lợi hưởng trợ cấp thôi việc của nhân viên nếu làm việc dưới 2 năm sẽ thấp hơn mức pháp luật quy định. Đồng thời tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao đồng của 6 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc chứ không phải là dựa vào tiền lương của tháng cuối. Như vậy, quy định của công ty chưa phù hợp với pháp luật.

Tuy nhiên, bạn cần chú ý rằng, dù quy định của công ty có quy định về trợ cấp thôi việc hay không, thì khi chấm dứt hợp đồng lao động, công ty vẫn bắt buộc phải trả trợ cấp thôi việc bạn. Việc công ty không trả trợ cấp thôi việc cho bạn là trái với quy đinh của pháp luật.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, người sử dụng lao động không trả hoặc trả không đủ tiền trợ cấp thôi việc cho người lao động theo thời hạn sẽ bị phạt tiền :

a) Từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.


Trước hết, bạn hãy báo cáo với UBND xã về hành vi vi phạm của người sử dụng lao động. Theo đó, UBND xã sẽ ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đồng thời buộc người sử dụng lao động trả đủ tiền trợ cấp thôi việc cho bạn cộng với khoản tiền tính theo lãi suất tối đa áp dụng đối với tiền gửi không kỳ hạn do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm xử phạt của số tiền trợ cấp thôi việc đối với hành vi không trả tiền trợ cấp thôi việc.
 
Hoặc bạn có thể làm đơn gửi tới Công Đoàn để Công đoàn tiến hành hoà giải, nếu sau khi hoà giải mà bạn vẫn không chấp nhận thoả thuận trên thì làm đơn gửi tới Tới Toà án nhân dân cấp huyện nơi có trụ sở của Công ty mà bạn làm việc yêu cầu giải quyết tranh chấp.

Bạn cần lưu ý rằng thời hiệu yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp lao động cá nhân là 01 năm, kể từ ngày phát hiện ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị vi phạm.

 

Trân trọng!.
CV: Nguyễn Thị Hằng – Công ty Luật Minh Gia.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí