Tuấn Luật sư

Tự hủy hóa đơn giá trị gia tăng liên 2 có vi phạm không?

Em có mua hàng của Công ty Vân Xuân, Công ty có lập hóa đơn GTGT cho em nhưng em đã làm mất. Với giá trị hàng hóa dịch vụ nhỏ (200.000 đồng thuế VAT 20.000 đồng ) nên em thấy không cần thiết để kê khai thuế, do đó em tự hủy hóa đơn.

 

Cho em hỏi: Việc làm này của em có ảnh hưởng gì cho công ty em không? Hóa đơn GTGT liên 2 bên mua tự hủy thì bên bán vẫn kê khai bình thường được chứ? Em cảm ơn!

 

TRẢ LỜI:

 

Tại Điều 22 Thông tư 64/2013/TT-BTC ngày 15 tháng 5 năm 2013 của Bộ Tài chính có quy định về việc xử lý trường hợp mất hóa đơn như sau:

 

“1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.
 

2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.
 

Trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn liên 2 đã sử dụng có liên quan đến bên thứ ba (ví dụ: bên thứ ba là bên vận chuyển hàng hoặc bên chuyển hoá đơn) thì căn cứ vào việc bên thứ ba do người bán hoặc người mua thuê để xác định trách nhiệm và xử phạt người bán hoặc người mua theo quy định.”

 

Với trường hợp của bạn, hóa đơn có giá trị hàng hóa dịch vụ có giá trị không lớn bị mất, thì để tránh bị phạt, bạn có thể không kê khai. Nếu bạn muốn kê khai thì phải hoàn thiện hóa đơn tương ứng với thuế đã kê khai; hoặc báo cáo việc bị mất hóa đơn, nộp phạt, sau đó xin dùng sao y bản chính của liên 1 bên bạn đang giữ rồi gửi cho Công ty Vân Xuân.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tự hủy hóa đơn giá trị gia tăng liên 2 có vi phạm không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!

P.Tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay