Tuấn Luật sư

Hỏi tư vấn về việc đăng ký xe đạp, xe máy điện?

Nội dung đề nghị tư vấn: Chào luật sư, cho tôi hỏi vấn đề liên quan đến xe máy điện như sau: Việc sử dụng xe máy điện có phải đăng ký không và thủ tục quy định thế nào? Mong được tư vấn, xin cảm ơn


Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi đề nghị tư vấn đến Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
 
Thứ nhất: Theo quy định tại Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định các loại  xe cơ giới đường bộ (bao gồm cả xe máy điện) đều phải đăng ký, cấp biển số (Khoản 3 điều 53 Luật GTĐB 2008).

 
Thứ hai về thủ tục và quy định được hướng dẫn cụ thể như sau:
 
Thông tư số 15/2014/TT-BCA, ngày 04/4/2014 quy định về đăng ký xe. Tại Điểm 12, Điều 23, Thông tư này quy định “đối với ô tô điện, xe máy điện đã sử dụng trước ngày 01/7/2009 không có chứng từ nguồn gốc hoặc chứng từ chuyển nhượng không đảm bảo theo quy định, nếu chủ xe có cam kết (có xác nhận của chính quyền địa phương) thì được giải quyết đăng ký, cấp biển số xe”. Đối với những xe được mua bán, chuyển quyền sở hữu sau ngày 01/7/2009, hồ sơ đăng ký phải có đầy đủ các thủ tục giấy tờ mới được đăng ký, cấp biển số, hồ sơ bao gồm:
 
- Chứng từ nguồn gốc: Giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới nhập khẩu (theo quy định của Bộ Giao thông vận tải).
 
- Chứng từ chuyển nhượng: Hóa đơn bán xe (theo quy định của Bộ Tài chính).
 
- Chứng từ lệ phí trước bạ (theo quy định của Bộ Tài chính).
 
Về vấn đề nộp lệ phí trước bạ: Để tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc cho người dân đã mua và sử dụng xe không rõ nguồn gốc, không có chứng từ mua bán, Bộ Công an đã phối hợp với Bộ Tài chính, Bộ giao thông vận tải báo cáo đề xuất Thủ tướng Chính phủ và được Thủ tướng Chính phủ đồng ý cho miễn thu lệ phí trước bạ đối với xe máy điện đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng đến hết ngày 30/6/2015; chủ sở hữu, sử dụng xe máy điện không phải đến cơ quan thuế để kê khai lệ phí trước bạ mà chỉ đến cơ quan Công an làm thủ tục đăng ký xe theo quy định. Từ ngày 1/7/2015, xe máy điện khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định.
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi tư vấn về việc đăng ký xe đạp, xe máy điện?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng
P. Luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí