Vy Huyền

Tư vấn trường hợp vay nợ nhưng không có khả năng thanh toán phải làm thế nào?

Chào luật sư! Ba mẹ em làm ăn thua lỗ có nợ một khoản tiền là 500 triệu. Người chủ nợ yêu cầu cả nhà em phải kí tên và lăng tay để xác nhận số nợ trên. Mới đây Ba em lại ký tên vào một giấy nợ khác với số tiền là 60 triệu...

Câu hỏi: .... Ba mẹ em mỗi ngày lại góp cho chủ nợ 250 ngàn, nhưng ko ghi giấy  tờ trả tiền. Chủ nợ bảo là đóng tiền lời. Gia đình en là dân lao động cũng muốn gôm góp để trả gốc, mà chủ nợ cứ bảo đóng tiền lời. Gia đình em đóng được 2 năm rồi. Giờ gia đình em muốn ra tòa để giải quyết có cách nào để trả tiền gốc từ từ thôi. Nhưng chủ nợ ko đồng ý, lại thuê công ty để đòi nợ. Gia đình em rất hoang mang ko biết như thế nào? Luật sư có thể tư vấn giúp em. Em chân thành cám ơn

Trả lời:

Cám ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Gia,với yêu cầu của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Theo quy định tại điều 466 Bộ luật dân sự 2015 quy định về nghĩa vụ trả nợ của bên vay như sau:

Điều 466. Nghĩa vụ trả nợ của bên vay

1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

2. Trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

4. Trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên cho vay có quyền yêu cầu trả tiền lãi với mức lãi suất theo quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này trên số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này;

b) Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Theo đó,trong trường hợp bên vay không thể thanh toán được nợ,bên cho vay có thể tính lãi suất theo quy định tại điều 468 bộ luật dân sự 2015.

Điều 468. Lãi suất

1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.

Trong trường hợp này lãi suất mà bên cho vay yêu cầu gia đình bạn phải trả là chưa vượt quá 20% nên bạn không thể khởi kiện bên cho vay ra tòa án.

Trong trường hợp này gia đình bạn nên thỏa thuận lại với bên cho vay về lãi suất cũng như thời hạn trả nợ.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến Tổng đài luật sư tư vấn luật trực tuyến - 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời

Trân trọng !

CV Thúy Vân - Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay