Nguyễn Ngọc Ánh

Luật sư tư vấn về trường hợp hợp xin chuyển hộ khẩu thường trú

Em xin có câu hỏi liên quan đến quyển sổ hộ khẩu ạ. Chồng em đang đứng tên chủ hộ dưới quê, em đứng tên chủ hộ trên HN. Vậy bây giờ anh ấy muốn nhập khẩu vào nhà trên HN, thì hộ khẩu ở dưới quê sẽ do ai đứng chủ hộ ạ? trường hợp của gia đình e pháp luật hướng dẫn thế nào? Cảm ơn các anh chị đã quan tâm và trả lời câu hỏi của em.

Trả lời:
 
Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tới công ty Luật Minh Gia! Sau đây, chúng tôi xin tư vấn trường hợp của bạn như sau:
 
Thứ nhất, nếu chồng của bạn nhập khẩu vào sổ hộ khẩu do bạn đứng tên trên HN thì trách nhiệm của cơ quan có thẩm quyền là xóa đăng ký thường trú của đối với trường hợp của chồng bạn, nếu sổ hộ khẩu không còn ai đứng tên thì sẽ không còn giá trị nữa.

Cụ thể theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 22 Luật cư trú 2006 quy định về xóa đăng ký thường trú:

“1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ”.
 
Thứ hai, về trình tự, thủ tục pháp luật quy định đối với trường hợp của gia đình bạn như sau:

Chồng bạn sẽ đi xin cơ quan có thẩm quyền nơi đang có hộ khẩu trường trú cấp cho giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại điều 28 Luật cư trú 2006:

Điều 28. Giấy chuyển hộ khẩu

1. Công dân khi chuyển nơi thường trú thì được cấp giấy chuyển hộ khẩu.

2. Giấy chuyển hộ khẩu được cấp cho công dân trong các trường hợp sau đây:

a) Chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh;

b) Chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

3. Thẩm quyền cấp giấy chuyển hộ khẩu được quy định như sau:

a) Trưởng Công an xã, thị trấn cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm a khoản 2 Điều này;

b) Trưởng Công an huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương, Trưởng Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này.

4. Hồ sơ cấp giấy chuyển hộ khẩu bao gồm sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

5. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp giấy chuyển hộ khẩu cho công dân.

Trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày nhận được thông báo tiếp nhận của cơ quan quản lý cư trú nơi công dân chuyển hộ khẩu đến, Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có người chuyển đi phải chuyển hồ sơ đăng ký, quản lý hộ khẩu cho Công an cùng cấp nơi người đó chuyển đến
”.

Sau đó, chồng bạn phải làm thủ tục đăng ký thường trú theo quy định tại điều 21 Luật cư trú 2006:

“Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú

1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này
”.
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Luật sư tư vấn về trường hợp hợp xin chuyển hộ khẩu thường trú. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


Luật gia Nguyễn Ngọc Ánh - Công ty Luật Minh Gia.
Hotline: 1900.6169