Tư vấn Luật Hình sự

Chuyên mục Tư vấn pháp luật Hình sự bao gồm các nội dung về Dịch vụ pháp lý, dịch vụ tố tụng Luật Minh Gia cung cấp trong lĩnh vực hình sự, nội dung luật sư trả lời tư vấn về Hình sự, Kiến thức pháp luật hình sự.
 
Gây thương tích 12 % có bị truy cứu TNHS?

Gây thương tích 12 % có bị truy cứu TNHS?

Chào luật sư, cho em hỏi xíu ạ Ba em mới đi làm xa về thì có chú gần nhà vu khống ba em là đốt tre nhà chú ấy. Ba em bảo là không biết chuyện gì hết, mà chú đó 2 lần liên tiếp lấy đá chọi vào ba em, đến lần thứ 3 thì chọi trúng vào tay ba và tét tay.

Chi tiết >>

Tội cố ý gây thương tích trong bộ luật hình sự năm 1985

Tội cố ý gây thương tích trong bộ luật hình sự năm 1985

Luật sư tư vấn về việc xác định tội cố ý gây thương tích theo quy định tại Điều 109 Bộ luật hình sự năm 1985

Chi tiết >>

Đánh bạc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào?

Đánh bạc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào?

chồng tôi sang nhà hàng xóm chơi, trong ví chỉ có 500.000đ. Sang đó thấy hội xóc đĩa có vào xem và đã thả 2 ván, mỗi ván 50. 000đ (1 ván được, 1 ván thua nên trong ví vẫn còn 500. 000đ)

Chi tiết >>

Tư vấn thi hành án đối với phần dân sự trọng vụ án hình sự

Tư vấn thi hành án đối với phần dân sự trọng vụ án hình sự

Xin được tư vấn về bồi thường: Ngày 27/4/2014 tôi có bị trộm đột nhập vào nhà lấy mất 2 chiếc điện thoại và 1 chiếc laptop. Ngày 29/04/2014 công an quận Cầu Giấy đã bắt được trộm nhưng số tài sản trên đã bán cho 1 đối tượng không rõ lai lịch và mất tích , khoảng tháng 10/2014 thì đữa ra xét xử , do số tài sản bị mất đã thất lạc , nên tòa tuyên tôi được bồi thường số tiền bằng số tài sản là 25 triệu 500 nghìn đồng và thanh niên trộm cắp bị tuyên án 4 năm tù

Chi tiết >>

Xe máy gây tai nạn thì người ngồi sau có phải chịu trách nhiệm không?

Xe máy gây tai nạn thì người ngồi sau có phải chịu trách nhiệm không?

Chào luật sư. Cháu có 1 vấn đề muốn nhờ luật sư tư vấn giúp cháu. Hôm nay 25/12/2015 bạn cháu và 1 bạn nữa đi xe máy gây tai nạn chết người. Bạn cháu ngồi sau và cả 2 đều không đội mũ bảo hiểm, đã uống rượu.Cháu muốn hỏi là bạn cháu ngồi sau thì bị xử phạt như thế nào ạ? Mong luật sư trả lời sớm giúp cháu. Cháu cảm ơn ạ.

Chi tiết >>

Xử lý hành vi bán dâm theo quy định của pháp luật

Xử lý hành vi bán dâm theo quy định của pháp luật

Chào luật sư.em có một vấn đề xin được tham khảo ý kiến của luật sư. Bạn của em sn 1990 vì điều kiện cần gấp về tài chính nên đã sử dụng ứng dụng wchat để bán thân kiếm tiền . Vậy em xin hỏi trong trường hợp này nếu bị bắt thì sẽ bị sử phạt hành chính như thế nào(đây là lần đầu bạn ấy đi làm). Bạn ấy có phải chịu mức tù giam hay không?

Chi tiết >>

Đem tiền được giao bỏ trốn có phải tội trộm cắp tài sản?

Đem tiền được giao bỏ trốn có phải tội trộm cắp tài sản?

Công ty tôi có bạn kế toán mới làm được hơn một tháng, nhưng khi giám đốc đưa bạn ấy 100 triệu đồng đi nộp vào tài khoản của công ty, không ký nhận tiền nhưng có thư ký của giám đốc thấy. Khoảng 2 giờ sau không thấy bạn đó về lại công ty và liên lạc bằng điện thoại không được( bạn ấy không nhắc máy), hôm sau cũng không thấy bạn ấy đi làm nữa( hồ sơ bạn ấy vẫn còn ở công ty). Vậy, tôi xin hỏi là công ty tôi có thể truy tố bạn ấy về tội trộm cắp được không ạ và thủ tục như thế nào?

Chi tiết >>

Lôi kéo người khác sử dụng chất ma túy bị xử phạt thế nào?

Lôi kéo người khác sử dụng chất ma túy bị xử phạt thế nào?

Tôi có một người bạn do buồn chuyện gia đình nên bị bạn bè rủ sử dụng ma tuý đá rồi bị công an bắt. Khi bị bắt bạn tôi lại khai là do chính mình rủ người khác, bạn tôi bị tạm giam 3 tháng vừa được thả gần đây để chờ xét xử. Vậy xin hỏi luật sư bạn tôi có bị phạt tù không ạ?

Chi tiết >>

Tư vấn về trường hợp nhân viên sale chiếm đoạt công nợ của nhà phân phối sản phẩm

Tư vấn về trường hợp nhân viên sale chiếm đoạt công nợ của nhà phân phối sản phẩm

Xin chào luật sư Hiện trong công việc, e có vướng phải trường hợp như sau: Công ty em có hợp tác kinh doanh phân phối với đối tác là nhà phân phối, bằng cách sử dụng đội ngũ nhân viên kinh doanh của công ty ( bao gồm e là giám sát và các bạn sale) chuyên đi lấy đơn hàng và bán các sản phẩm của công ty hoạt động tại nhà phân phối. Nhà phân phối chịu trách nhiệm dịch vụ giao nhận và kho bãi. Trong quá trình làm việc, 1 bạn sale team em, đã lợi dụng sự tín nhiệm của mọi người để chiếm dụng công

Chi tiết >>

Có bị tố cáo về Tội cố ý gây thương tích hay không

Có bị tố cáo về Tội cố ý gây thương tích hay không

Chiều ngày 26/12 khi chị tôi đang nhận một gói hàng do khách hàng kí gửi thì anh xe thồ này ở gần đó không hiểu vì lí do gì có những lời lẽ xúc phạm chửi bới đến chị tôi. Sau khi bị chị tôi lờ đi thì anh ta đe dọa sẽ đánh chị tôi nếu chị ta xuất hiện tại địa điểm đó một lần nữa. Khi chị tôi đến gần và hỏi lí do vì sao đe dọa thì anh ta đột nhiên đánh chị tôi thấy vậy chồng chị liền lao vào đánh lại anh ta. Sau đó vào chiều cùng ngày anh ta lại lên báo với công anh phường là 2 vợ chồng anh chị tô

Chi tiết >>

Vận chuyển xe máy do trộm cắp tài sản mà có thì có phạm tội không?

Vận chuyển xe máy do trộm cắp tài sản mà có thì có phạm tội không?

Luật sư cho e hỏi. E có 1 người bạn bị công an bắt giữ cho đang trên đừơng vận chuyển xe ăn cắp, không có giấy tờ nguồn gốc về thành phố khác cho người được nhận.

Chi tiết >>

Phải làm gì khi có người trộm cắp tài sản và gây thương tích cho bố mẹ ?

Phải làm gì khi có người trộm cắp tài sản và gây thương tích cho bố mẹ ?

Trong xóm của con có ông kia không có công ăn việc làm, thường ăn trộm trong xóm và gây rối cho xóm làng và đặc biệt là nhà con

Chi tiết >>

Quy định về hình phạt đối với tội môi giới mại dâm

Quy định về hình phạt đối với tội môi giới mại dâm

Bạn tôi được thuê làm quản lý một nhà nghỉ ở khu du lịch biển, chủ nhà nghỉ yêu cầu gọi gái cho khách khi khách có nhu cầu. Bạn tôi làm một thời gian thấy không hợp lý nên xin nghỉ

Chi tiết >>

Cố ý gây thương tích như thế nào bị chịu trách nhiệm hình sự

Cố ý gây thương tích như thế nào bị chịu trách nhiệm hình sự

Tôi có việc như sau muốn hỏi luật sư: Ngày 23/12/2015 vừa qua. Tôi và chị gái có sô sát với bồ của bố tôi. (bồ của bố tôi ở cùng nhà với bố tôi đc 2năm, anh trai va chị gái tôi cũng ở cùng nhà. Thường xuyên xảy ra cãi vã). Có lời qua tiếng lại và có đánh bà ý . Anh trai tôi về thấy vậy cầm được con dao phay đánh và vụt nhiều nhát vào người.

Chi tiết >>

Điều kiện truy cứu trách nhiệm hình sự tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản?

Điều kiện truy cứu trách nhiệm hình sự tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản?

Câu hỏi tư vấn: Hiện nay bạn mình đang bị kiện tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

Chi tiết >>

Cố ý gây thương tích

Cố ý gây thương tích

Em trai của tôi (sinh năm 1999) có đi ngang qua 1 rạp đám cưới thì thấy có 1 đánh nhau. Thấy người đang đánh (tên T) và người bị đánh nằm lăn ra đất đều là người quen nên em trai tôi đã vào với ý định can ngăn.

Chi tiết >>

Tư vấn về sự việc liên quan đến tội cố ý gây thương tích

Tư vấn về sự việc liên quan đến tội cố ý gây thương tích

Trong lúc tôi đang làm việc tại vị trí thủ kho. Xe đến lấy hàng, tôi đã giao hàng cho bốc xếp và xe nâng. Sau đó, hung thủ gọi điện cho tôi nói: có xe tiếp vào lấy hàng, tôi bảo: Em chưa nhìn thấy đâu.

Chi tiết >>

Rút đơn trình báo mất tài sản thì có bị truy tố không?

Rút đơn trình báo mất tài sản thì có bị truy tố không?

Ngày 5/12/2015 cháu có lấy trộm chiếc ipad tri giá trên 5triệu. Vi về không dùng đựơc lên 6/12/2015 cháu đã liên lạc và gửi trả lại. Đến ngày 25/12/2015 thì cháu bị mời lên công an phường làm việc và cháu đã kai nhận toàn bộ. Rồi sau đó phừơng chuyển lên quận và đã hoàn tất hồ sơ. Cháu có bị truy tố trách nhiệm hinh su khong.? Va muc phat là bao nhiêu? Thứ2 là nếu cháu thương lượng được với bên bị hại thì họ có được rút đơn trình báo mất máy không?

Chi tiết >>

Tư vấn về trường hợp ném gạch gây thương tích cho người đi đường

Tư vấn về trường hợp ném gạch gây thương tích cho người đi đường

vào ngày 21/11/2015 em trai tôi sinh năm 2003 đang đi trên đường,đến đằng sau nhà bà Loan rồi đứng ngó để nhìn vào nhà hàng xóm gọi bác về nhà ăn cơm thì bị bà Loan ném gạch (viên gạch đó nặng gần 4kg) xuống trúng đầu.

Chi tiết >>

Hành vi hủy hoại giấy tờ của người khác

Hành vi hủy hoại giấy tờ của người khác

Mẹ em có vay ông ngoại tiền số tiền là 30 triệu đồng và đã trả ông lúc ông còn sống và ông đã viết giấy là đã trả số tiền là 30 triệu. Lúc ông mất đi để lại toàn bộ giấy tờ trong két sắt, khi mở ra mẹ của em và 1 bác có đọc được nội dung ông viết là mẹ em đã trả nợ, nhưng sau đó vài ngày bác em ( bác trưởng ) đã giấu tờ giấy đó đi và đốt để tiếp tục đòi tiền mẹ của em. Vây công ty cho em hỏi bác làm như vậy là phạm tội gì và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật gì không.

Chi tiết >>

Ho tro truc tuyen voi luatminhgia1