Tìm kiếm "luật tranh tụng"

luật tranh tụng - Luật Minh Gia cập nhật các chủ đề về luật tranh tụng

<span class='highlight'>Luật</span> sư tư vấn lựa chọn tòa án khi giải quyết <span class='highlight'>tranh</span> chấp?

Luật sư tư vấn lựa chọn tòa án khi giải quyết tranh chấp?

Hỏi: Trong hợp đồng kinh tế, các bên thỏa thuận chọn một Tòa án cụ thể trước để giải vụ án khi có tranh chấp xảy ra. Việc lựa chọn có phù hợp với quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 35 Bộ luật Tố tụng Dân sự không? Nếu không thì Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết?
Chi tiết >>
Tư vấn thủ tục khởi kiện vụ án <span class='highlight'>tranh</span> chấp quyền sử dụng đất

Tư vấn thủ tục khởi kiện vụ án tranh chấp quyền sử dụng đất

Thủ tục khởi kiện vụ án tranh chấp về quyền sử dụng đất được hướng dẫn, tư vấn tại Luật Minh Gia bao gồm các bước và nội dung về xác định thẩm quyền tòa án, chuẩn bị hồ sơ khởi kiện, nộp đơn và tham gia tố tụng tại tòa án như sau:
Chi tiết >>
Thay đổi thẩm phán trong tố <span class='highlight'>tụng</span> dân sự quy định thế nào?

Thay đổi thẩm phán trong tố tụng dân sự quy định thế nào?

Chào luật sư! Tôi có vụ kiện tranh chấp thừa kế đã qua 2 cấp đến cấp Giám đốc thẩm đã đưa ra quyết định hủy toàn bộ, về sơ thẩm xét xử lại.
Chi tiết >>
Giải quyết <span class='highlight'>tranh</span> chấp về hợp đồng của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Giải quyết tranh chấp về hợp đồng của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Tranh chấp về hợp đồng được giao kết và thực hiện tại Việt Nam do Toà án có thẩm quyền của Việt Nam giải quyết, Theo quy định tại Điều 34 Bộ luật tố tụng dân sự Việt Nam (sửa đổi, bổ sung năm 2011) thì Toà án nhân dân cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có thẩm quyền giải quyết tranh chấp về hợp đồng dân sự có yếu tố nước ngoài. Cụ thể trong tình huống sau:
Chi tiết >>
Vụ việc về về kinh doanh, thương mại thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án theo <span class='highlight'>Luật</span> TTDS 2015

Vụ việc về về kinh doanh, thương mại thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án theo Luật TTDS 2015

Những tranh chấp và yêu cầu về kinh doanh, thương mại thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án được quy định, hướng dẫn tại Bộ luật tố tụng dân sự số 92/2015/QH13 ngày 25 tháng 11 năm 2015, cụ thể như sau:
Chi tiết >>
Vụ việc về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án theo <span class='highlight'>Luật</span> TTDS 2015

Vụ việc về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án theo Luật TTDS 2015

Những tranh chấp và yêu cầu về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án được quy định, hướng dẫn tại Bộ luật tố tụng dân sự số 92/2015/QH13 ngày 25 tháng 11 năm 2015, cụ thể như sau:
Chi tiết >>
Dịch vụ <span class='highlight'>luật</span> sư bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự

Dịch vụ luật sư bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự

Theo quy định, Luật sư được đương sự mời và được Toà án chấp nhận để tham gia tố tụng bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự là người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự, giải quyết cách tranh chấp về dân sự như: Những mâu thuẫn, bất hoà về quyền và nghĩa vụ hợp pháp giữa các chủ thể tham gia vào quan hệ pháp luật dân sự.
Chi tiết >>
Ông bà không có tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được lập di chúc không?

Ông bà không có tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được lập di chúc không?

Chào anh chị Luật sư..! Nhờ anh chị giải đáp thắc mắc cho tôi trong trường hợp sau. Gia đình tôi có miếng đất đã ở qua 4 đời. Chúng tôi thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế với nhà Nước. Đất nhà tôi không thuộc diện tranh chấp, kiện tụng. Tính tới thời điểm trước năm 2012 gia đình chúng tôi vẫn chưa được cáp Giấy Chứng Nhận Quyền Sử Dụng Đất. Từ năm 2012 cho tới nay gia đình tôi được cấp GCN QSDĐ mang tên anh trai tôi.
Chi tiết >>
Người thân muốn tham gia bào chữa tại phiên tòa có được không?

Người thân muốn tham gia bào chữa tại phiên tòa có được không?

Hỏi: Chào luật sư, tôi tên Xuân Sơn, là cán bộ nghỉ hưu tại thị trấn Yên Thế, huyện Lục Yên, tỉnh Yên Bái. Xin Công ty tư vấn cho một việc như sau: Người nhà tôi có việc phải ra tòa để phân xử, tôi biết tranh tụng tại tòa là Luật sư, xong tôi muốn tôi với tư cách là người nhà ( không phải là Luật sư ) được tham gia dự và tranh cãi tại tòa có được không? Nếu được thì phải làm những thủ tục gì? Mong được cơ quan Công ty Luật tư vấn cho. Tôi xin trân trọng cám ơn.
Chi tiết >>