Hỏi đáp pháp luật Hôn nhân gia đình

Luật sư Luật Minh Gia trả lời câu hỏi tư vấn pháp luật, phổ biến kiến thức trong lĩnh vực Hôn nhân gia đình như Kết hôn, điều kiện kết hôn, ly hôn và thủ tục ly hôn, quyền nuôi con và vấn đề cấp dưỡng, quyền tài sản và tranh chấp tài sản trong thời kỳ hôn nhân và các quan hệ pháp luật Hôn nhân gia đình khác cho Quý khách hàng yêu cầu tư vấn qua Email, điện thoại.
 
Chung sống với 2 bà trước năm 1987 có được công nhận hôn nhân thực tế?

Chung sống với 2 bà trước năm 1987 có được công nhận hôn nhân thực tế?

Hỏi: Ông A và bà B chung sống với nhau từ năm 1980. Đến năm 1985, ông A lấy thêm vợ lẽ là bà C. Cả 2 bà đều không có đăng ký kết hôn nhưng đều được cưới hỏi đang hoàng. Kể từ đó đến năm 2010 khi ông C mất, ông A vẫn sống chung với 2 bà dưới 1 mái nhà. Vậy cho hỏi quan hệ hôn nhân của ông A với bà B, C có được pháp luật công nhận là quan hệ hôn nhân thực tế?

Chi tiết >>

Tiền lương của chồng trong thời kỳ hôn nhân có phải là tài sản chung không?

Tiền lương của chồng trong thời kỳ hôn nhân có phải là tài sản chung không?

Tư vấn quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình về tài sản chung của vợ chồng, nguyên tắc chia tài sản chung khi vợ chồng ly hôn và các yếu tố cần xem xét khi chia tài sản chung

Chi tiết >>

Thủ tục đăng ký khai sinh cho con khi cha là người nước ngoài

Thủ tục đăng ký khai sinh cho con khi cha là người nước ngoài

Chào anh/chị luật sư! Hiện em đang cư trú tại HCM với ông xã quốc tịch Anh. Và em sắp sinh em bé nên em muốn xin được tư vấn cho em về thủ tục làm giấy khai sinh cho con.

Chi tiết >>

Tranh chấp quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn

Tranh chấp quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn

Chào luật sư. Tôi tên là A năm nay tôi 40 tuổi, hộ khẩu thường trú của tôi tại H. Vào năm 2009 tôi có quen và sống chung với chị B có hộ khẩu thường trú tại G đến bây giờ. Chúng tôi có với nhau 2 đứa con, 1 gái 1 trai. Cháu gái năm đó làm giấy dễ nên mang họ của tôi, còn cháu trai làm khó nên phải làm theo họ mẹ.

Chi tiết >>

Thủ tục cấp đổi, cấp lại thẻ thường trú của người nước ngoài

Thủ tục cấp đổi, cấp lại thẻ thường trú của người nước ngoài

Thẻ thường trú là loại giấy tờ do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh cấp cho người nước ngoài được phép cư trú không thời hạn tại Việt Nam và có giá trị thay thị thực.

Chi tiết >>

Người nước ngoài có được thường trú tại Việt Nam

Người nước ngoài có được thường trú tại Việt Nam

Thẻ thường trú là loại giấy tờ do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh cấp cho người nước ngoài được phép cư trú không thời hạn tại Việt Nam và có giá trị thay thị thực

Chi tiết >>

Thủ tục gia hạn thẻ tạm trú cho người nước ngoài

Thủ tục gia hạn thẻ tạm trú cho người nước ngoài

Người nước ngoài đang tạm trú tại Việt Nam có nhu cầu gia hạn tạm trú phải đề nghị cơ quan, tổ chức, cá nhân mời, bảo lãnh làm thủ tục tại cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hoặc cơ quan có thẩm quyền của Bộ Ngoại giao.

Chi tiết >>

Quy định pháp luật về xuất cảnh khỏi Việt Nam

Quy định pháp luật về xuất cảnh khỏi Việt Nam

Xuất cảnh là việc người nước ngoài ra khỏi lãnh thổ Việt Nam qua cửa khẩu của Việt Nam. Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam quy định về điều kiện xuất cảnh, các trường hợp bị tạm hoãn xuất cảnh, bị buộc xuất cảnh như sau:

Chi tiết >>

Điều kiện nhập cảnh vào Việt Nam

Điều kiện nhập cảnh vào Việt Nam

Theo quy định tại Điều 20 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam thì người nước ngoài được nhập cảnh vào Việt Nam khi có đủ các điều kiện sau đây:

Chi tiết >>

Thủ tục mời, bảo lãnh người nước ngoài nhập cảnh vào Việt Nam

Thủ tục mời, bảo lãnh người nước ngoài nhập cảnh vào Việt Nam

Người nước ngoài thuộc diện cấp thị thực phải thông qua cơ quan, tổ chức mời, bảo lãnh gửi văn bản đề nghị cấp thị thực tại cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hoặc cơ quan có thẩm quyền của Bộ Ngoại giao.

Chi tiết >>

Các ký hiệu trên thị thực nhập cảnh

Các ký hiệu trên thị thực nhập cảnh

Theo khoản 11 điều 13 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam, thị thực là loại giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp, cho phép người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam. Ký hiệu trên thị thực sẽ cho biết bạn nhập cảnh với mục đích gì và được lưu lại bao nhiêu ngày tại Việt Nam.

Chi tiết >>

Trình tự - thủ tục đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài

Trình tự - thủ tục đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài

Hiện nay việc kết hôn có yếu tố nước ngoài ở Việt Nam không còn là vấn đề xa lạ. Tuy nhiên, không phải ai cũng hiểu hết các quy định của pháp luật về trình tự - thủ tục kết hôn có yếu tố nước ngoài theo pháp luật Việt Nam. Để có cái nhìn đúng nhất theo pháp luật hiện hành, Luật Minh Gia xin tư vấn cho quý khách hàng quan tâm về thủ tục đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài theo quy định pháp luật.

Chi tiết >>

Quyền nuôi con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật

Quyền nuôi con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật

Khi ly hôn, quyền nuôi con là vấn đề cha mẹ luôn quan tâm và lo lắng, để giành quyền nuôi con, cha mẹ cần chứng minh được mình có điều kiện tốt hơn về vật chất cũng như tinh thần để đảm bảo cho con có sự phát triển tốt nhất về thể chất lẫn tinh thần.

Chi tiết >>

Văn bản thỏa thuận chia tài sản sau khi ly hôn đã được công chứng thì có thể thay đổi không?

Văn bản thỏa thuận chia tài sản sau khi ly hôn đã được công chứng thì có thể thay đổi không?

Hỏi về trường hợp vợ chồng đã thỏa thuận về về nuôi con và phân chia tài sản sau khi khi hôn, văn bản này đã được công chứng. Người vợ có quyền thay đổi sựu thỏa thuận tại Tòa án không? Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Sau khi kết hôn mua đất bằng tiền bán tài sản riêng thì có chia khi ly hôn không?

Sau khi kết hôn mua đất bằng tiền bán tài sản riêng thì có chia khi ly hôn không?

Luật sư tư vấn trường hợp xác định tài sản chung của vợ chồng và giải quyết phân chia tài sản khi ly hôn. Nội dung tư vấn như sau

Chi tiết >>

Trình tự, thủ tục đơn phương ly hôn mới nhất

Trình tự, thủ tục đơn phương ly hôn mới nhất

Luật sư tư vấn về trình tự, thủ tục đơn phương ly hôn: Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ

Chi tiết >>

Vợ có phải trả khoản nợ do chồng tự ý vay hay không?

Vợ có phải trả khoản nợ do chồng tự ý vay hay không?

Chào luật sư! Tôi có vấn đề về hôn nhân cần quý công ty tư vấn giúp. Tôi và chồng kết hôn gần 9 năm có chung với nhau 2 con, tài sản chung không có. Trước đây vợ chồng tôi có chung một căn nhà nhưng do trong thời gian chung sống chồng tôi tự ý vay tiền bên ngoài để làm ăn nhưng đều thua lỗ và mong tôi trả khoản nợ cho anh.

Chi tiết >>

Trách nhiệm liên đới của hai vợ chồng đối với khoản nợ do một bên đứng ra vay

Trách nhiệm liên đới của hai vợ chồng đối với khoản nợ do một bên đứng ra vay

Luật sư công ty Luật Minh Gia tư vấn về trách nhiệm trả nợ của vợ, chồng khi một bên đứng ra giao kết hợp đồng vay và thủ tục đơn phương ly hôn. Nội dung tư vấn:

Chi tiết >>

Làm thế nào để không ly hôn theo yêu cầu của một bên?

Làm thế nào để không ly hôn theo yêu cầu của một bên?

Trong những năm sống chung, người chồng không bao giờ bạo hành đánh vợ, không cờ bạc, không ngoại tình, không nghiện hút, nợ nần, kinh tế không eo hẹp thì có được toà bác đơn ly hôn của vợ hay không? Trường hợp chồng không muốn ly hôn thì làm thế nào?

Chi tiết >>

Sau khi ly hôn người không có quyền trực tiếp trông nom con không chấp hành thì phải làm gì?

Sau khi ly hôn người không có quyền trực tiếp trông nom con không chấp hành thì phải làm gì?

Luật sư tư vấn về vấn đề sau khi ly hôn người không có quyền trực tiếp trông nom, chăm sóc, giáo dục con cái không chấp hành phán quyết của tòa.

Chi tiết >>