Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Đóng bảo hiểm xã hội cho người giúp việc gia đình?

    Đóng bảo hiểm xã hội cho người giúp việc gia đình?

    • 21/02/2015
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn

    Theo quy định tại Điều 180 Bộ luật Lao động năm 2012 thì người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người giúp việc gia đình và hai bên thỏa thuận, ghi rõ trong hợp đồng lao động về hình thức trả lương, kỳ hạn trả lương, thời giờ làm việc hàng ngày và chỗ ở.

    Chi tiết
  • Lao động Việt Nam làm việc tại nước ngoài bỏ trốn xử phạt thế nào?

    Lao động Việt Nam làm việc tại nước ngoài bỏ trốn xử phạt thế nào?

    • 21/02/2015
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn

    Theo quy định của Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm và đưa người lao động đi làm việc nước ngoài thì từ 10/3/2014, người lao động làm việc ở nước ngoài bỏ trốn khỏi nơi làm việc trong hợp đồng hoặc ở lại làm việc trái phép sẽ bị phạt tiền 80-100 triệu đồng.

    Chi tiết
  • Thời gian nghỉ sinh con đối với lao động nữ là bao lâu?

    Thời gian nghỉ sinh con đối với lao động nữ là bao lâu?

    • 21/02/2015
    • Ls Nguyễn Mạnh Tuấn

    Theo quy định tại Bộ luật lao động sửa đổi có hiệu lực từ ngày 1/5/2013. Theo đó, lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con 6 tháng. Trường hợp sinh đôi trở lên, cứ thêm một trẻ người mẹ lại được nghỉ thêm một tháng.

    Chi tiết

    Hotline: 1900.6169